แผนท่องเที่ยวฮ่องกง 3 วัน 2 คืน บินบ่าย : ทัวร์ฮ
My Community
พฤศจิกายน 15, 2018, 08:14:46 pm *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แผนท่องเที่ยวฮ่องกง 3 วัน 2 คืน บินบ่าย : ทัวร์ฮ  (อ่าน 21862 ครั้ง)
Guide Manee
Administrator
Newbie

« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 12:42:45 am »

แผนท่องเที่ยวฮ่องกง (Hongkong Tour Trip)

A1 : แผนท่องเที่ยวฮ่องกง 3 วัน 2 คืน บินบ่าย : ทัวร์ฮ่องกง ครึ่งๆ กลางๆ balance พอดี

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ น้องๆ ชาวpackagetourhongkong.com ทุกๆท่านค่ะ "มานีน้องมานะอีกที" มาพบกับทุกท่านอีกแล้วค่ะ และแน่นอน มานีมาพร้อมกับแผนท่องเที่ยวฮ่องกงเด็ดๆ นำมาแชร์ให้อ่าน เพื่อประโยชน์สูงสุดให้แก่ทริปเที่ยวฮ่องกงของทุกๆท่านค่ะ

Guide Manee
Newbie

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 01:02:18 am »

และวันนี้ มานีขอนำเสนอทัวร์เที่ยวฮ่องกง 3วัน 2 คืน บินออกจากกรุงเทพบ่าย ได้แก่สายการบินเอมิเรตต์(EK) หรือ การบินไทย (TG) หรือ คาร์เธย์ (CX) หรือ เคนย่าแอร์เวย์ (KQ) แล้วกลับดึกค่ะ

ถ้าเพื่อนๆท่านใด เลือกบินสายการบินทั้ง 4 ข้างต้น ดูกระทู้นี้ได้เลยค่ะ

Guide Manee
Newbie

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 01:49:57 am »

เริ่มเดินทาง ไปเที่ยวฮ่องกง กันเลยค่ะท่านผู้ชม ................

เหตุการณ์สมมุติ :ทริปนี้ขอเดินทางด้วยการสายการบินเอมิเรตต์ (EK) ที่ทางไมล์เลจเป็นตัวแทนจำหน่าย และที่สำคัญซื้อที่นี่ราคาถูกกว่าที่อื่นๆค่ะ พักโรงแรมบนเกาะเกาลูนย่านจิมซาจุ่ยหรือจอร์แดน ในช่วงเทศกาลฮ่องกงลดทั้งเกาะ และซื้อแพคเกจทัวร์กับ บ.ไมล์เลจฯค่ะ ^^

(หมายเหตุ : ไฟลต์อื่นๆที่เกี่ยวข้องมี TG638 (13.50-17.35), CX750 , และ KQ860

วันแรกของการเดินทาง

10.45 : เดินทางมาถึงสุวรรณ ูมิก่อนเวลาเดินทางจริง 2 ชั่วโมง เข้าจากประตูทางเข้าหมายเลข 9 เค้าเตอร์ T เพื่อเช็คอินสายการเอมิเรตต์ (EK) เมื่อเช็คอินแล้วเสร็จ ผ่านด่านตรวจคนเข้าเมือง อิสระช้อปปิ้งคิงพาเวอร์ จนได้เวลาอันเป็นสมควร เตรียมขึ้นเครื่อง บินสู่ฮ่องกง

เพื่อนๆ สามารถตรวจสอบประตูทางเข้า และเค้าเตอร์ของสายการบินแต่ละสายที่สนามบินสุวรรณูมิได้ที่
http://www.packagetourhongkong.com/webboard/index.php?topic=56.0

13.45 : ออกเดินทางด้วยเที่ยวบิน EK384

17.40 : ถึงสนามบินแช็กแล็บก็อก (Chek Lap Kok Airport) โดยสวัสดิ าพ

เพื่อนๆ สามารถตรวจสอบวิธีการเดินทางจากตัวสนามบินแช็กแลบก็อกตั้งแต่เครื่องลงจนถึงบริเวณทางออกได้ที่

ฮ่องกง First Touch" เส้นทางเดินตั้งแต่เครื่องลงจอดที่สนามบินเช็กแล็บก็อกจนถึงทางออก!!!
http://www.packagetourhongkong.com/webboard/index.php?topic=50.0

หลังจากผ่านด่านตรวจคนเข้าเมือง และรับกระเป๋าจากสายพานเรียบร้อยแล้ว ให้เราออกทางออก B จะเจอไกด์ชูป้าย ไมล์เลจแอร์แอนด์แทรเวลรอรับอยู่ที่บริเวณทางออก B ค่ะ หลังจากพบไกด์แล้ว ไกด์ได้นัดหมายเกี่ยวกับ เวลาที่จะมารับไปซิตี้ทัวร์ในวันที่สองของการเดินทาง (ทัวร์ครั้งนี้ที่บริษัทไมล์เลจฯ แถมเป็นทัวร์เต็มวัน พาไปโรงงานจิวเวอรี่, วัดกังหัน, วัดหวังต้าเซียน, กระเช้านองปิงไป-กลับ, หมู่บ้านวัฒนธรรมนองปิง, พระใหญ่เกาะลันตา, ช้อปปิ้งซิตี้เกตเอาท์เลต)

เมื่อนัดหมายแล้วเสร็จ นั่งรถโค้ชที่ทางบริษัทเตรียมไว้เข้าเมืองค่ะ

19.00 : ช่วงเวลาประมาณ 1 ทุ่ม เดินทางมาถึงโรงแรมที่พักบนถนนนาธาน เข้าไปยังโรงแรมเพื่อเช็คอิน ใช้เวลาเช็คอินให้เร็วที่สุดค่ะ เมื่อเสร็จเอากระเป๋าขึ้นห้องได้เลย หรือ จะฝากให้เบลบอยนำกระเป๋าขึ้นไปเก็บไว้ในห้องก้อได้ค่ะ เลือกเอานะค่ะ

19.30 : เวลาประมาณ 1ทุ่ม 30นาที ออกเดินทาง (เดินนะค่ะ ^^! ) สู่ Avenue Of Star ริมอ่าววิคตอเรีย เพื่อเตรียมตัวดูการแสดงแสงสีเสียง (Symphoney Of Light) ในเวลา 2ทุ่มตรง โดยเจ้าการแสดงแสงสีเสียงนี้ จะใช้เวลาประมาณ 15 นาทีค่ะ ช่วงนี้เราจะได้พักเหนื่อยกันค่ะ มีราวให้นั่งก้อจับจองกันไป ริงไซด์ริมน้ำเลย

20.15 : หลังจาก Symphoney Of Light จบลง ถึงเวลารับประทานอาหารเย็นค่ะ (ค่ำนิสนึง) ใช้บริการรถไฟฟ้า MTR East Tsim Sha Tsui บริเวณไม่ไกลจาก Avenue Of Star ออกเดินทางสู่ MTR Mongkok Station Exit D3 ออกจากสถานีแล้ว จะเจอถนน Sai Yeung Choi Street South คนนเส้นนี้เป็นถนนคนเดินค่ะ ลักษณะคล้ายๆสยามแสควร์ เลือกรับประทานอาหารได้ตามอัธยาศัยค่ะ มีตัวเลือกเยอะบนถนน Sai Yuen Choi Street South แต่ถ้าให้มานีแนะนำ ก้อต้องเป็น Good Hope Noodle เลยค่ะ แต่ให้เราออก D2  ออกมาแล้วเลี้ยวซ้ายตรงมุมถนน แล้วเดินตรงไปไม่ไกล (ตอนนี้เราอยู่บน Sai Yuen Choi Street North) สังเกตฝั่งตรงข้ามนะค่ะ เพราะว่าร้านอยู่ฝั่งตรงข้ามค่ะ รีบกินหน่อยนะค่ะ!!!!! มี ารกิจช้อปปิ้งรอเราอยู่

เพื่อนๆสามารถตรวจสอบวิธีการเดินทางและรีวิวร้านอาหาร Good Hope Noodle โจ้กก้อดี บะหมี่ก้อเลิศ ได้จากลิงค์ด้านล่างนี้ค่ะ
http://www.packagetourhongkong.com/webboard/index.php?topic=55.0

หลังจากรับประทานอาหารค่ำเสร็จ ก้อเริ่มช้อปปิ้งกันได้เลยค่ะ มงก๊กมี 3 ถนนหลักที่ต้องเดินตะลุยช้อปปิ้ง นั่นก้อคือ Sai Yuen Choi Street, Tung Choi Street และ Fa Yuen Street เราอิสระช้อปปิ้งบนถนนทั้ง 3 เส้นได้จนถึง เที่ยงคืนเลยค่ะ และเพื่อนๆท่านใด ยังกินข้าวไม่อิ่ม สามารถมากินเพิ่มเติมได้อีก ที่ถนนทั้งสามเส้น เป็นอาหารจำพวกลูกชิ้น และปลาหมึกเสียบไม้ หรือจะกินหนักๆเพิ่มเติมก้อมีร้านเพียบ

อธิบายเพิ่มเติม
Sai Yuen Choi Street South ถนนคนเดินช้อปปิ้งเส้นนี้มีความคล้ายคลึงกับสยามสแควร์ มีสินค้าวัยรุ่น และพวกแบรนเนมระดับกลางๆ อาทิเช่น Giordano, Bossini, G2000, G2, Esprit, Body Shop, ร้านขายกล้องชื่อดังของฮ่องกง (Broadway และ Fortress  http://www.fortress.com.hk ) และตึกขายของเล่นชื่อดัง CTMA

Tung Choi Street หรือ Lady Market ถนนที่เราคนไทยรู้จักกันเป็นอย่างดี ขายสิน้คาพื้นฐานทั่วๆไป ให้เราลองจินตนาการคล้ายๆ ตลาดหัวหิน + ตลาดพัฒน์พงษ์ + จตุจักร + สะพานพุทธ ปนๆกัน

Fa Yuen Street ถนนเส้นนี้เน้นขายเฉพาะรองเท้ากีฬาชื่อดังๆ ดังนั้นใครต้องการซื้อรองเท้า มาถนนเส้นนี้ ได้ของแน่นอนค่ะ

........... เราเดินช้อปปิ้งจนอิ่มหนำแล้ว ถ้ายังไม่เกินเที่ยงคืน อาจจะนั่งรถไฟฟ้า MTR กลับจอร์แดน หรือ กลับจิมซาจุ่ย  แต่ถ้าเกินแล้ว รถไฟฟ้าปิดแล้วนะค่ะ ก้อให้นั่งแทกซี่แทน ค่าใช้จ่ายไม่แพงมาก ประมาณ 20-30 เหรียญก้อถึงจอร์แดน/จิมซาจุ่ยแล้ว
Guide Manee
Newbie

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 02:10:28 am »

วันที่สองของการเดินทาง :

ซิตี้ทัวร์ โรงงานจิวเวอรี่, วัดกังหัน, วัดหวังต้าเซียน, กระเช้านองปิง 360 องศา ไป-กลับ, หมู่บ้านวัฒนธรรมนองปิง, นมัสการพระใหญ่ที่เกาะลันตา, อิสระช้อปปิ้งซิตี้เกตเอาท์เลต

ช่วงครึ่งวันเช้านี้ เราจะได้กราบไหว้ขอพรขอความสำเร็จทางธุรกิจ กับวัดกังหันหรือวัดแชกุง (Chekung Temple) จากนั้นเราจะได้ไหว้ขอพรสุข าพ ที่วัดหวังต้าเซียน หรือหว่องไทซิน หรือ ซิกซิกหยวนหว่องไทซิน (Wong Tai Sin Temple)

เพื่อนๆ สามารถตรวจสอบวิธีไหว้พระขอพรอย่างถูกวิธี ที่วัดกังหัน (Chekung Temple) หมุนกังหันถูกวิธี ร่ำรวยทวีคุณ ได้ที่
http://www.packagetourhongkong.com/webboard/index.php?topic=11.0

เพื่อนๆ สามารถตรวจสอบวิธีไหว้พระขอพรอย่างถูกวิธี ที่วัดหวังต้าเซียน (Wong Tai Sin Temple)ได้ที่
http://www.packagetourhongkong.com/webboard/index.php?topic=5.0

ช่วงบ่ายเราจะได้เปิดประสบการณ์ให้กับตัวเราเอง ด้วยการนั่งกระเช้าลอยฟ้าชมวิวทิวทัศน์อันสวยงามจนถึงเกาะลันตา เมื่อถึงเกาะลันตา ยังมีกิจกรรมต่างๆที่น่าสนใจรอเราอยู่อีกมากมาย อย่างแรกเลยเราจะได้ศึกษาและเข้าไปมีส่วนรวมกับหมู่บ้านวัฒนธรรมนองปิง (Ngongping Village) ต่อจากนั้นจะได้ขอพรกับองค์หลวงพ่อโต (Big Buddha) พระองค์โตอันศักดิ์สิทธิ์คู่เกาะลันตา แล้วก้อยังมีวัดโป่วหลิน (Polin Monastery) ให้เราได้เข้าไปขอพร อยู่ไม่ไกลจากองค์พระใหญ่เท่าไรค่ะ

* สำหรับวันซิตี้ทัวร์ แนะนำให้ทานอาหารกลางวัน และ อาหารเย็นที่ซิตี้เกตได้เลยค่ะ มี ัตตาคารอยู่หลายร้าน รวมทั้งมี Food Court ด้วย

เวลาประมาณ 2ทุ่ม เดินทางกลับสู่จิมซาจุ่ย ถ้าหมดแรงแล้วก้อกลับโรงแรมค่ะ

แต่ถ้ายัง!! ไปขึ้นเรือข้ามฟาก ที่ท่าเรือ Star Ferry ใช้เวลาประมาณ 5นาที ข้ามไปยังเกาะฮ่องกง ตรงย่านเซ็นทรัล ออกจากตัวอาคารท่าเรือ เพื่อไปขึ้นรถบัสประจำทาง สาย 15C (เป็นรถเปิดประทุนค่ะ บริเวณชั้นสองเป็น Open Top) เพื่อเดินทางสู่จุดหมายปลายทางคือ จุดขึ้นรถราง (Peak Tram) ขึ้นรถรางชมวิวสองข้างทางจนถึงเดอะพีค (The Peak) อิสระกับกิจกรรมต่างๆอาทิเช่น ถ่ายรูป, ชมวิวทิวทัศน์, มาดามทุสโซ, ซื้อของฝาก, หรือจะแวะร้านคอฟฟี่ช้อป รับประทานเค้ก ชา กาแฟ ชมวิว

จนได้เวลาอันเป็นสมควร ให้นั่งรถสาย 15 กลับลงมา จากบรเวณยอดเขาได้เลยค่ะ เมื่อกลับมายัง Central ลองเลือกดูค่ะ ว่าจะนั่งรถไฟฟ้า MTR หรือจะนั่งแทกซี่กลับมาจากตรง Central เลย หรือว่า จะนั่งเรือข้ามกลับมายังเกาลูน (ถ้าเวลาที่กลับจากเดอะพีค เรือข้ามฟากยังเปิดให้บริการอยู่)  ..... เป็นอันเสร็จสิ้น ทัวร์เที่ยวฮ่องกง วันที่สองค่ะ
Guide Manee
Newbie

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 02:25:32 am »

วันที่สามของการเดินทาง :

หลังจากที่เราช้อปปิ้งกันแล้วในวันแรกที่เดินทางมาถึง รวมทั้งช้อปปิ้งสินค้าแบรนด์เนมที่ห้าง Citygate Outlet ในวันที่สองของการเดินทาง .....  แต่ไกด์มานีน้องมานะอีกที คิดว่าคงจะยังไม่เพียงพอต่อความต้องการของเพื่อนๆ ใช่มั้ยค่ะ?? วันที่สามนี่หละค่ะ ฤกษ์ดีที่เราจะช้อปปิ้งกัน

แต่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ....... แต่ร้านรวงเค้าไม่เปิดกันตอนเช้า นี่คือปัญหาของขาช้อปค่ะ งั้นช่วงเช้าๆเราไปอุ่นเครื่อง โดยการเที่ยว ไหว้พระ ขอพร กันเล็กๆน้อยๆ ระหว่างรอห้างและร้านรวงเปิดกันดีกว่าค่ะ (ร้านส่วนใหญ่เริ่มเปิดประมาณ 10 โมงเช้า และจะเปิดกันครบหมดประมาณ 11 โมง)

ช่วงเช้า(เอาสัก 08.00) : ออกจากโรงแรม เดินทางมารับประทานอาหารเช้าที่ Australia Daily Co. ร้านนี้อยู่ด้านหลัง โรงแรม Shamrock เดินเข้าถนนด้านข้างโรงแรม คือถนน Bowling Street นั่นเอง เดินไปเรื่อยๆจนถึงแยกที่สอง Parkes Street เลี้ยวขวา ไปอีกไม่กี่ห้องแถวก้อถึงค่ะ ร้านอยู่ซ้ายมือ  ร้านนี้ เมนูแนะนำเป็น Scrambled Egg (ไข่กวน เลื่องชื่อ) คนฮ่องกงนิยมมากินร้านนี้กันมากๆ เสิร์ฟพร้อมขนมปัง

09.30 : ออกเดินทางสู่วัดนางชี (Chilin Nunnery) โดยใช้บริการของรถไฟฟ้า Jordan Station (ลงสถานีได้ที่ข้างๆ โรงแรมShamrock ตรงหัวถนน Bowling Street นั่นละค่ะ) ถึงสถานี Diamond Hill ออก Exit C จะเป็นทางออก ายในห้าง Plaza Hollywood เดินตามป้ายไปเรื่อยๆ ก้อจะถึงวัดนางชีค่ะ จากนั้นอิสระตามอัธยาศัย

ประมาณ 11.00 ออกเดินทางกลับมาสู่จิมซาจุ่ย เดินต่อมายังถนนแคนตัน (Canton Road) ลองดูก่อนนะค่ะ ว่าหิวแล้วหรือยัง ถ้ายังให้เราเดินช้อปปิ้งบริเวณถนนแคนตัน (Canton Road) จะมีสินค้าแบรนด์เนมชื่อดังต่างๆ อาทิเช่น Louis Vuitton, Gucci, Prada, Coach, Hermes, Polo Ralph Lauren, Armani และอื่นๆอีกมากมาย จนได้เวลาอันเป็นสมควร เดินเข้ามาในห้างฮาร์เบอร์ หาข้าวทานได้เลยค่ะ ในห้างฮาร์เบอร์มีร้านดีๆให้เราเลือกเพียบ รวมทั้ง Food Court บริเวณชั้นสามอีกด้วย แต่ถ้าให้มานีแนะนำ ขอแนะนำเป็น Super Star Seafood Restaurant ชั้นบนสุดของห้างฮาร์เบอร์ค่ะ

เพื่อนๆ สามารถตรวจสอบวิธีการเดินทางและรีวิวความอร่อยของ Super Star Seafood Restaurantได้ที่
http://www.packagetourhongkong.com/webboard/index.php?topic=49.0

เมื่อรับประทานอาหารแล้วเสร็จลุยช้อปปิ้งในห้างฮาร์เบอร์ ตื่นตาตื่นใจไปกับสินค้าแบรนด์เนมเกือบจะทุกแบรนด์ สำหรับยี่ห้อที่น่าสนใจก้อมี Flip Flop, Onitsuka Tiger, Polo Ralph Lauren, LV และอื่นๆ

อิสระได้ตามชอบใจเลยค่ะ แต่อย่าลืมดูเวลานะค่ะ เมื่อจวนได้เวลานัดหมาย ให้กลับไปรอที่ลอบบี้โรงแรม เพื่อออกเดินทางกลับสู่สนามบินเช็กแล็บก็อก ด้วยรถปรับอากาศที่ทางบริษัทไมล์เลจฯ จัดเตรียมไว้ให้

เมื่อถึงสนามบิน เช็คอินเค้าเตอร์สายการบินเอมิเรตต์(EK) ที่ Terminal2 เพื่อออกเดินทางเที่ยวบินที่ EK 385  ออกเดินทางจากฮ่องกงเวลา 22.25

สำหรับเวลาที่เหลืออยู่ อิสระช้อปปิ้งในตัวสนามบินได้เลยจนวินาทีสุดท้าย จากนั้นกลับมาถึงกรุงเทพ โดยสวัสดิ าพค่ะ
Guide Manee
Newbie

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 02:39:14 am »

ที่คนบอกว่าวันแรกถ้าบินบ่ายจะเสียเวลา มานีน้องมานะอีกที คิดว่าไม่จริงซะทีเดียวค่ะ!!!

ดูจากแผนที่มานีเขียนมาสิค่ะ ยังไงก้อครบ แม้ว่าจะเป็นการเดินทางเพียง 3วัน 2คืน ก้อตาม!!!!

ข้อดีของการบินบ่าย(โดยเฉพาะบินเอมิเรตต์) ที่มานีรับรู้จากประสบการณ์ก้อคือ
1. ไม่ต้องตื่นเช้า เพื่อเดินทางมายังสุวรรณภูมิค่ะ
2. เอมิเรตต์ ใช้ Airbus A-380 บินเส้นทาง กรุงเทพ-ฮ่องกง ... เครื่องลำนี้เป็นที่สุดของโลกอยู่แล้ว ณ.เวลาปัจจุบัน ดังนั้นการที่เราได้นั่งเครื่องบินที่ชื่อว่าใหญ่ที่สุด แพงที่สุดและทันสมัยที่สุดในโลกแบบนี้ มีข้อดีง่ายๆ คือ SAFE!!!!!!!! เอาแค่คำนี้คำเดียวพอแล้วค่ะกับชีวิต
3. สายการบินเอมิเรตต์ ให้น้ำหนักกระเป๋าได้ 30 กิโล ถือว่ามากที่สุดแล้วค่ะ สำหรับสายการบินที่บินเข้าฮ่องกง

และแผนที่มานีเขียนมานำเสนอเพื่อนๆแผนนี้ มานีคิดว่า น่าจะทำให้เพื่อนๆได้ท่องเที่ยวฮ่องกงแบบครบสูตร ทั้งเที่ยว ทั้งช้อป ทั้งไหว้พระ Balance ออกมากลางๆ ทั้ง 3 ด้านค่ะ มานีอยากให้เพื่อนๆได้ศึกษาแผนนี้และเอาไว้เป็นข้อมูลได้นะค่ะ ย้ำกันอีกที บินบ่ายก้อเที่ยวครบได้ค่ะ

มานีหวังเป็นอย่างยิ่งว่า ตัวอย่างแผนทัวร์เที่ยวฮ่องกงแผนนี้จะช่วยให้ ทริปฮ่องกง ของเพื่อนๆมีความสมบูรณ์ยิ่งขึ้นค่ะ

เอาละค่ะ มานีขอจบกระทู้นี้เพียงเท่านี้น่ะค่ะ แล้วคอยติดตามแผนเที่ยวฮ่องกงอื่นๆจากมานี ได้ที่นี่ค่ะ

วันนี้มานีน้องมานะอีกที ขอลาไปก่อนและสวัสดีค่ะ
 bye bye
หน้า: [1]
  พิมพ์