แผนท่องเที่ยวฮ่องกง 3 วัน 2 คืน บินเช้า : ทัวร์ฮ
My Community
กันยายน 25, 2018, 04:14:39 pm *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แผนท่องเที่ยวฮ่องกง 3 วัน 2 คืน บินเช้า : ทัวร์ฮ  (อ่าน 41223 ครั้ง)
Guide Manee
Administrator
Newbie

« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 01:01:28 am »

สวัสดีค่ะพี่ๆ น้องๆ ชาว www.packagetourhongkong.com กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกของดิฉันค่ะ ในห้องนี้จะเป็นห้องแนะนำการเดินทางในฮ่องกง หรือแผนท่องเที่ยวฮ่องกง หรือแผนการเดินทางทริปเที่ยวฮ่องกง หรือตัวอย่างทริปฮ่องกง หรือตัวอย่างท่องเที่ยวฮ่องกง ก้อสุดแล้วแต่จะเรียกได้เลยนะค่ะ

ก่อนอื่นขอแนะนำตัวอย่างเป็นทางการก่อนค่ะ ดิฉันชื่อ"มานี" ค่ะ ถ้าชื่อเต็มๆ พวกคุณต้องเรียกดิฉันว่า "ไกด์มานี น้องมานะอีกที" ค่ะ
 kapook

Guide Manee
Newbie

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 01:55:53 am »

แผนท่องเที่ยวฮ่องกง (Hongkong Tour Trip)

แผนท่องเที่ยวฮ่องกง 3 วัน 2 คืน บินเช้า : ทัวร์ฮ่องกง ครึ่งๆ กลางๆ balance พอดี

เริ่มเดินทาง ไปเที่ยวฮ่องกง กันเลยค่ะท่านผู้ชม ................

เหตุการณ์สมมุติ :ทริปนี้ขอเดินทางด้วยการบินไทย (TG) พักโรงแรมบนเกาะเกาลูน ในช่วงเทศกาลฮ่องกงลดทั้งเกาะ และซื้อแพคเกจทัวร์กับ บ.ไมล์เลจฯค่ะ ^^

วันแรกของการเดินทาง

06.00 : เดินทางมาถึงสุวรรณ ูมิก่อนเวลาเดินทางจริง 2 ชั่วโมง เข้าจากประตูทางเข้าหมายเลข 5 เค้าเตอร์ H เพื่อเช็คอินสายการบินไทย (TG) เมื่อเช็คอินแล้วเสร็จ ผ่านด่านตรวจคนเข้าเมือง อิสระช้อปปิ้งคิงพาเวอร์ จนได้เวลาอันเป็นสมควร

เพื่อนๆ สามารถตรวจสอบประตูทางเข้า และเค้าเตอร์ของสายการบินแต่ละสายที่สนามบินสุวรรณูมิได้ที่
http://www.packagetourhongkong.com/webboard/index.php?topic=56.0

08.00 : ออกเดินทางด้วยเที่ยวบิน TG600

11.45 : ถึงสนามบินแช็กแล็บก็อก (Chek Lap Kok Airport) โดยสวัสดิ าพ

เพื่อนๆ สามารถตรวจสอบวิธีการเดินทางจากตัวสนามบินแช็กแลบก็อกตั้งแต่เครื่องลงจนถึงบริเวณทางออกได้ที่

ฮ่องกง First Touch" เส้นทางเดินตั้งแต่เครื่องลงจอดที่สนามบินเช็กแล็บก็อกจนถึงทางออก!!!
http://www.packagetourhongkong.com/webboard/index.php?topic=50.0

หลังจากผ่านด่านตรวจคนเข้าเมือง และรับกระเป๋าจากสายพานเรียบร้อยแล้ว ให้เราออกทางออก B จะเจอไกด์ชูป้าย ไมล์เลจแอร์แอนด์แทรเวลรอรับอยู่ที่บริเวณทางออก B ค่ะ หลังจากพบไกด์แล้ว ไกด์ได้นัดหมายเกี่ยวกับ เวลาที่จะมารับไปซิตี้ทัวร์ในวันที่สองของการเดินทาง (ทัวร์ครั้งนี้ที่บริษัทไมล์เลจฯ แถมเป็นทัวร์เต็มวัน พาไปโรงงานจิวเวอรี่, วัดกังหัน, วัดหวังต้าเซียน, กระเช้านองปิงไป-กลับ, หมู่บ้านวัฒนธรรมนองปิง, พระใหญ่เกาะลันตา, ช้อปปิ้งซิตี้เกตเอาท์เลต)

เมื่อนัดหมายแล้วเสร็จ นั่งรถโค้ชที่ทางบริษัทเตรียมไว้เข้าเมืองค่ะ

14.00 : ช่วงเวลาประมาณบ่ายสองโมง เดินทางมาถึงโรงแรมที่พักบนถนนนาธาน เข้าไปยังโรงแรมเพื่อเช็คอิน เอาหมายเลขห้องก่อน (โดยปกติ โรงแรมจะอนุญาตให้เช็คอินเข้าห้องประมาณ บ่ายสอง เป็นเวลามาตรฐานค่ะ) แต่ถ้าเกิดทำเวลาได้เร็วกว่านั้น และรถมาส่งก่อนบ่ายสอง ให้ลองเจรจากับทางโรงแรมเพื่อเช็คอินเอากุญแจห้องพักดูค่ะ แต่!!!!เช็คอินได้หรือไม่ ไม่ใช่ประเด็นค่ะ เวลานี้ถึงเวลาต้องลุยกันแล้ว ให้เราฝากกระเป๋าไว้ที่ลอบบี้โรงแรมได้เลย
   - สมมติว่าเช็คอินไม่ได้ ก้อฝากไว้ก่อน กลับมาค่อยมาเช็คอินอีกครั้งและรับกระเป่า
   - แต่ถ้าสมมติเช็คอินได้ และไม่ต้องการขึ้นก้องให้ฝากเบลบอยนำกระเป๋าขึ้นไปเก็บไว้ในห้องให้ด้วย

15.00 : ช่วงบ่ายสาม เริ่มปรับร่างกายและสายตากันก่อนค่ะ ลองเดินสำรวจรอบๆโรงแรมสัก 10-15 นาทีก่อน เพื่อตรวจสอบดูว่ารอบๆ โรงแรมมีอะไรอำนวยความสะดวกเราบ้าง จุดขึ้นลงรถไฟฟ้า MTR จุดขึ้นแทกซี่, จุดขึ้นรถเมล์ และอื่นๆ ถือซะว่าวอร์มร่างกายให้พร้อมค่ะ(แต่ถ้าเคยมาพักบริเวณนี้อยู่แล้ว หรือเคยมาพักโรงแรมนี้อยู่แล้วก้อข้ามขั้นตอนนี้ไปได้เลยค่ะ)

15.15 : เดินทางมายังจิมซาจุ่ย เดินช้อปปิ้ง 5 ถนนหลัก ให้เวลาถนนละ 45 นาที มีถนน Kimberley Road, Granville Road, Cameron Road, Mody Road และ Canavon Road จะใช้เวลา 3 ชั่วโมง 45 นาที ก้อตีไปเลยเผื่อๆ 4 ชั๋วโมง  รวมเวลารับประทานอาหารเที่ยงในนี้แล้วนะค่ะ

* สำหรับเส้นทางการเดินเล่น+ช้อปปิ้ง ควรจะเป็นดังนี้ค่ะ

Kimberley Road > Granville Road > Cameron Road และ Mody Road โดยมี ถนน Canarvon Road เชื่อมตรงกลางซอย ของถนนทั้ง 4 เส้นที่กล่าวมาข้างต้น

19.15 : เวลาประมาณ 1ทุ่ม 15นาที ออกเดินทาง (เดินนะค่ะ ^^! ) สู่ Avenue Of Star ริมอ่าววิคตอเรีย เพื่อเตรียมตัวดูการแสดงแสงสีเสียง (Symphoney Of Light) ในเวลา 2ทุ่มตรง โดยเจ้าการแสดงแสงสีเสียงนี้ จะใช้เวลาประมาณ 15 นาทีค่ะ ช่วงนี้เราจะได้พักเหนื่อยกันค่ะ มีราวให้นั่งก้อจับจองกันไป ริงไซด์ริมน้ำเลย

20.15 : หลังจาก Symphoney Of Light จบลง ถึงเวลารับประทานอาหารเย็นค่ะ (ค่ำนิสนึง) ใช้บริการรถไฟฟ้า MTR East Tsim Sha Tsui บริเวณไมไกลจาก Avenue Of Star ออกเดินทางสู่ MTR Yau Ma Tei Exit C ออกจากสถานีแล้ว ยูเทิร์นเลยค่ะ หลังจากยูเทิร์นแล้ว เดินตรงไปไม่ไกล เลี้ยวซ้ายซอยแรก เป็นถนน Arthur ร้านอยู่ซ้ายมือ

เพื่อนๆสามารถตรวจสอบวิธีการเดินทางและรีวิวร้านอาหาร Four Season Clay Pot ราชาข้าวอบหม้อดินตัวจริงแห่งย่านเยาวมาเต๋ ได้จากลิงค์ด้านล่างนี้ค่ะ
http://www.packagetourhongkong.com/webboard/index.php?topic=59.0

หลังจากรับประทานอาหารค่ำเสร็จ เดินย่อยอาหาร ช้อปปิ้งดูของเบ็ดเตล็ดได้ ที่ Temple Street จนได้เวลาตามอัธยาศัย (อย่าดึกมากแล้วกันนะค่ะ) กลับโรงแรมที่พัก เป็นอันเสร็จสิ้น ไปเที่ยวฮ่องกง วันแรกค่ะ
Guide Manee
Newbie

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 02:18:31 am »

วันที่สองของการเดินทาง :

ซิตี้ทัวร์ โรงงานจิวเวอรี่, วัดกังหัน, วัดหวังต้าเซียน, กระเช้านองปิง 360 องศา ไป-กลับ, หมู่บ้านวัฒนธรรมนองปิง, นมัสการพระใหญ่ที่เกาะลันตา, อิสระช้อปปิ้งซิตี้เกตเอาท์เลต

ช่วงครึ่งวันเช้านี้ เราจะได้กราบไหว้ขอพรขอความสำเร็จทางธุรกิจ กับวัดกังหันหรือวัดแชกุง (Chekung Temple) จากนั้นเราจะได้ไหว้ขอพรสุข าพ ที่วัดหวังต้าเซียน หรือหว่องไทซิน หรือ ซิกซิกหยวนหว่องไทซิน (Wong Tai Sin Temple)

เพื่อนๆ สามารถตรวจสอบวิธีไหว้พระขอพรอย่างถูกวิธี ที่วัดกังหัน (Chekung Temple) หมุนกังหันถูกวิธี ร่ำรวยทวีคุณ ได้ที่
http://www.packagetourhongkong.com/webboard/index.php?topic=11.0

เพื่อนๆ สามารถตรวจสอบวิธีไหว้พระขอพรอย่างถูกวิธี ที่วัดหวังต้าเซียน (Wong Tai Sin Temple)ได้ที่
http://www.packagetourhongkong.com/webboard/index.php?topic=5.0

ช่วงบ่ายเราจะได้เปิดประสบการณ์ให้กับตัวเราเอง ด้วยการนั่งกระเช้าลอยฟ้าชมวิวทิวทัศน์อันสวยงามจนถึงเกาะลันตา เมื่อถึงเกาะลันตา ยังมีกิจกรรมต่างๆที่น่าสนใจรอเราอยู่อีกมากมาย อย่างแรกเลยเราจะได้ศึกษาและเข้าไปมีส่วนรวมกับหมู่บ้านวัฒนธรรมนองปิง (Ngongping Village) ต่อจากนั้นจะได้ขอพรกับองค์หลวงพ่อโต (Big Buddha) พระองค์โตอันศักดิ์สิทธิ์คู่เกาะลันตา แล้วก้อยังมีวัดโป่วหลิน (Polin Monastery) ให้เราได้เข้าไปขอพร อยู่ไม่ไกลจากองค์พระใหญ่เท่าไรค่ะ

ท้ายสุดเราจะได้อิสระช้อปปิ้งที่ห้างลดราคาทั้งห้าง Factory Outlet หรือ Outlet Mall ที่ชื่อว่า Citygae Outlet มีสินค้าให้เลือกซื้อมากมายอาทิเช่น Nike, Adidas, Polo Ralph Lauren,  Burberry, Samsonite, นาฬิกาแบรนด์ต่างๆอาทิเช่น อามานี่, ดีเซล และสินค้าอื่นๆอีกเพียบ

* สำหรับวันซิตี้ทัวร์ แนะนำให้ทานอาหารกลางวัน และ อาหารเย็นที่ซิตี้เกตได้เลยค่ะ มี ัตตาคารอยู่หลายร้าน รวมทั้งมี Food Court ด้วย

เวลาประมาณ 2ทุ่ม เดินทางกลับสู่จิมซาจุ่ย ถ้าหมดแรงแล้วก้อกลับโรงแรมค่ะ

แต่ถ้ายัง!! ไปขึ้นเรือข้ามฟาก ที่ท่าเรือ Star Ferry ใช้เวลาประมาณ 5นาที ข้ามไปยังเกาะฮ่องกง ตรงย่านเซ็นทรัล ออกจากตัวอาคารท่าเรือ เพื่อไปขึ้นรถบัสประจำทาง สาย 15C (เป็นรถเปิดประทุนค่ะ บริเวณชั้นสองเป็น Open Top) เพื่อเดินทางสู่จุดหมายปลายทางคือ จุดขึ้นรถราง (Peak Tram) ขึ้นรถรางชมวิวสองข้างทางจนถึงเดอะพีค (The Peak) อิสระกับกิจกรรมต่างๆอาทิเช่น ถ่ายรูป, ชมวิวทิวทัศน์, มาดามทุสโซ, ซื้อของฝาก, หรือจะแวะร้านคอฟฟี่ช้อป รับประทานเค้ก ชา กาแฟ ชมวิว

จนได้เวลาอันเป็นสมควร ให้นั่งรถสาย 15 กลับลงมา จากบรเวณยอดเขาได้เลยค่ะ เมื่อกลับมายัง Central ลองเลือกดูค่ะ ว่าจะนั่งรถไฟฟ้า MTR หรือจะนั่งแทกซี่กลับมาจากตรง Central เลย หรือว่า จะนั่งเรือข้ามกลับมายังเกาลูน (ถ้าเวลาที่กลับจากเดอะพีค เรือข้ามฟากยังเปิดให้บริการอยู่)  ..... เป็นอันเสร็จสิ้น ทัวร์เที่ยวฮ่องกง วันที่สองค่ะ
Guide Manee
Newbie

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 02:47:18 am »

วันที่สามของการเดินทาง :

หลังจากที่เราช้อปปิ้งกันแล้วในวันแรกที่เดินทางมาถึง รวมทั้งช้อปปิ้งสินค้าแบรนด์เนมที่ห้าง Citygate Outlet ในวันที่สองของการเดินทาง .....  แต่ไกด์มานีน้องมานะอีกที คิดว่าคงจะยังไม่เพียงพอต่อความต้องการของเพื่อนๆ ใช่มั้ยค่ะ?? วันที่สามนี่หละค่ะ ฤกษ์ดีที่เราจะช้อปปิ้งกัน

แต่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ....... แต่ร้านรวงเค้าไม่เปิดกันตอนเช้า นี่คือปัญหาของขาช้อปค่ะ งั้นช่วงเช้าๆเราไปอุ่นเครื่อง โดยการเที่ยว ไหว้พระ ขอพร กันเล็กๆน้อยๆ ระหว่างรอห้างและร้านรวงเปิดกันดีกว่าค่ะ (ร้านส่วนใหญ่เริ่มเปิดประมาณ 10 โมงเช้า และจะเปิดกันครบหมดประมาณ 11 โมง)

ช่วงเช้า(เอาสัก 08.00) : ออกจากโรงแรม เดินทางมารับประทานอาหารเช้าที่ Australia Daily Co. ร้านนี้อยู่ด้านหลัง โรงแรม Shamrock เดินเข้าถนนด้านข้างโรงแรม คือถนน Bowling Street นั่นเอง เดินไปเรื่อยๆจนถึงแยกที่สอง Parkes Street เลี้ยวขวา ไปอีกไม่กี่ห้องแถวก้อถึงค่ะ ร้านอยู่ซ้ายมือ  ร้านนี้ เมนูแนะนำเป็น Scrambled Egg (ไข่กวน เลื่องชื่อ) คนฮ่องกงนิยมมากินร้านนี้กันมากๆ เสิร์ฟพร้อมขนมปัง

09.30 : ออกเดินทางสู่วัดนางชี (Chilin Nunnery) โดยใช้บริการของรถไฟฟ้า Jordan Station (ลงสถานีได้ที่ข้างๆ โรงแรมShamrock ตรงหัวถนน Bowling Street นั่นละค่ะ) ถึงสถานี Diamond Hill ออก Exit C จะเป็นทางออกภายในห้าง Plaza Hollywood เดินตามป้ายไปเรื่อยๆ ก้อจะถึงวัดนางชีค่ะ จากนั้นอิสระตามอัธยาศัย

ประมาณ 11.00 ออกเดินทางกลับมาสู่ จิมซาจุ่ย เดินต่อมายังถนนแคนตัน (Canton Road) ทานข้าวเที่ยงที่ Sweet Dynasty (ร้านตั้งอยู่บนถนนแคนตัน ฝั่งตรงข้าม โรงแรม Marco Polo Prince) จากนั้นอิสระช้อปปิ้งสินค้าแบรนด์เนมชื่อดังต่างๆ อาทิเช่น Louis Vuitton, Gucci, Prada, Coach, Hermes, Polo Ralph Lauren, Armani และอื่นๆอีกมากมาย ที่ถนนแคนตัน และห้างฮาร์เบอร์

จวนได้เวลานัดหมาย กลับไปรอที่ลอบบี้โรงแรม เพื่อออกเดินทางกลับสู่สนามบินเช็กแล็บก็อก ด้วยรถ ที่ทางบริษัทไมล์เลจฯ จัดเตรียมไว้ให้

เมื่อถึงสนามบิน เช็คอินเค้าเตอร์สายการบินไทย (TG) เพื่อออกเดินทางเที่ยวบินที่ TG 607  ออกเดินทางจากฮ่องกงเวลา 20.45

สำหรับเวลาที่เหลืออยู่ อิสระช้อปปิ้งในตัวสนามบินได้เลยจนวินาทีสุดท้าย จากนั้นกลับมาถึงกรุงเทพ โดยสวัสดิภาพค่ะ
Guide Manee
Newbie

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 02:54:43 am »

แผนทัวร์เที่ยวฮ่องกงแผนนี้ เป็นยังไงบ้างค่ะเพื่อนๆ???

มานี คิดว่า มันออกกลางๆค่ะ ทั้งเที่ยว ทั้งช้อป ทั้งไหว้พระ Balance ออกมาพอดีๆ ทั้ง 3 ด้านค่ะ เพื่อนๆลองเก็บกระทู้นี้ เอาไว้เป็นข้อมูลได้นะค่ะ มานีหวังเป็นอย่างยิ่งว่า ตัวอย่างแผนทัวร์เที่ยวฮ่องกงแผนนี้จะช่วยให้ ทริปฮ่องกง ของเพื่อนๆมีความสมบูรณ์ยิ่งขึ้นค่ะ

ดิฉันขอจบกระทู้นี้เพียงเท่านี้น่ะค่ะ แล้วคอยติดตามแผนเที่ยวฮ่องกงอื่นๆได้อีกค่ะ

รับประกันได้เลยค่ะ ว่าหลากหลายและครบรส เพื่อเพื่อนๆชาว packagetourhongkong.com ได้เก็บไว้เป็นกรณีศึกษา ให้เยอะที่สุดค่ะ

วันนี้มานีน้องมานะอีกที ขอสวัสดีค่ะ
  bye
หน้า: [1]
  พิมพ์