Review วัดหมื่นพุทธ (Ten Thousand Buddhas Monastery) เส้นทางแห่งความศรัทธา
My Community
พฤษภาคม 23, 2018, 12:20:16 pm *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Review วัดหมื่นพุทธ (Ten Thousand Buddhas Monastery) เส้นทางแห่งความศรัทธา  (อ่าน 25246 ครั้ง)
HumminG GirL
Administrator
Full Member

« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 02:26:36 am »

รีวิวสถานที่เที่ยวในฮ่องกง

Review วัดหมื่นพุทธ (Ten Thousand Buddhas Monastery) เส้นทางแห่งความศรัทธา สู่ดินแดนพุทธองค์

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ ฮัมมิ่งกลับมาแล้วค่ะ ภารกิจวันนี้ พาเพื่อนไปสัมผัสเส้นทางแห่งความศรัทธา สู่วัดหมื่นพุทธ (10,000 Buddhas) กันค่ะ
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 02:40:06 am »

วัดหมื่นพุทธ, Ten Thousand Buddhas Monastery (Man Fu Ji)

ที่ตั้ง: Pai Tau Village, Sha Tin

เวลาทำการ: 9.00-17.30 เปิดทุกวัน แต่อาจจะปิดในช่วงฤดูฝนในช่วงที่มีฝนตกหนัก ๆ

website : http://www.10kbuddhas.org/en/index.php

การเดินทาง:
MTR สายสีฟ้า East Rail Line ลงที่สถานี Sha Tin Exit B

เมื่อออกจากสถานีShatin Exit B แล้วให้เราเดินไปทางด้านซ้าย เดินทางซ้ายเรื่อย ๆ จะเป็นทางลาดลงไปด้านล่าง ให้มองไปด้านซ้ายมือจะเห็นทางเดินไปสู่ Pai Tau Village ลงสะพานทางลาดไปตามทางสักพักจะเริ่มเห็นป้ายบอกทางไปวัดหมื่นพุทธ

เมื่อเราเจอ Pai Tau Street แปลว่ามาถูกทางแล้วค่า

Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 02:41:37 am »

เดินตามฮัมมิ่งมาเลยค่ะ เราจะต้องเดินผ่าน Home Square ค่ะ ใครอยากแวะดู IKEA หรือของแต่งบ้านเก๋ๆ ก้อเชิญเลยค่ะ

Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 02:43:37 am »

ต่อมาอีกนิดก้อจะเจอร้านอาหารชื่อดังค่ะ มีหลายสาขาทั่วฮ่องกง นั่นก้อคือ FUNG SHING น่าจะอร่อยนะค่ะ เดี๋ยวให้น้องตัวกลมเค้ามารีวิวให้เพื่อนๆชมกัน  แต่ตอนนี้ฮัมมิ่งว่าเรารีบเดินทางกันต่อดีกว่า

เดินต่อมาอีกไม่ไกล เลี้ยวขวาที่ถนน Sheung Wo Che Road ได้เลยค่ะ
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 02:46:58 am »

สุดถนนเส้นนี้ ก้อจะถึงทางขึ้นสู่วัดหมื่นพุทธ หรือ Ten Thousands Buddhas Monastery ค่ะ บทพิสูจน์ความศรัทธาของฮัมมิ่ง กำลังจะเริ่มขึ้นค่ะ  kapook

สุดทางจะเป็นวงเวียนให้กลับรถค่ะ ทางขึ้นวัดอยู่ด้านซ้ายมือค่ะ ดูจากภาพได้เลย
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 02:48:56 am »

นี่ค่ะ ป้ายบอกทางขึ้นวัดหมื่นพุทธ เดินไปตามป้ายได้เลยค่ะเพื่อนๆ

The Shatin Ten Thousands Buddhas Monastery
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 02:51:16 am »

มาที่นี่นะค่ะ แนะนำได้อย่างเดียวค่ะพักผ่อนให้เยอะหน่อย กายพร้อม+ใจพร้อม

ตอนนี้ฮัมมิ่งพร้อมแล้วค่ะ ภารกิจออนทัวร์วัดหมื่นพุทธกำลังจะเริ่ม ณ.บัดนี้ค่ะเพื่อนๆ

ทางเดินขึ้นวัดหมื่นพุทธค่ะ ดูชิวๆเนอะ??  เดี๋ยวรู้กัน

Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 02:55:14 am »

วัดหมื่นพุทธ (Ten Thousands Buddhas Monastery) อยู่บนเขา ที่ฮัมมิ่งกำลังจะเดินขึ้นไปค่ะ

เวลาทำการ :เปิดทุกวัน 9โมงเช้า ถึง 17.30 (5โมงครึ่งตอนเย็น)

Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 09:20:05 pm »

บันไดทางขึ้นวัด ประมาณ 420 ขึ้น  บทพิสูจน์ความศรัทธาล้วนๆค่ะ ฮัมมิ่งสัญญาจะไปให้ถึงข้างบนให้ได้ค่ะ เพื่อสิริมงคลแก่การดำรงชีวิต

** ข้อควรระวังนะค่ะ ระหว่างที่เราเดินขึ้นเขา จะมีพระเก๊ มายืนขอเงิน อย่าไปให้เป็นอันขาดนะค่ะ ฮัมมิ่งถามเจ้าหน้าที่บนวัดแล้ว เค้าบอกว่าพวกนี้มารศาสนาค่ะ!!!!!!!!!!

ลองนับกันดูค่ะ ว่าจะได้พระพุทธรูปหนึ่งหมื่นองค์ หรือเปล่า

เพื่อนๆตามฮัมมิ่งมานะค่ะ เราจะเริ่มจากบันไดขั้นที่หนึ่งกัน ณ.บัดนี้ค่ะ

Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 09:22:55 pm »

100 ขั้นบันไดแรกผ่านไปแบบสบายขาค่ะ อย่างนี้ไม่ต้องมีพัก ก้อถึงวัดหมื่นพุทธแน่นอนค่ะ

Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 09:25:02 pm »

ทุกก้าวที่เดินคือพลังศรัทธาค่ะ และจะได้พลังประทานพรจากหลวงพ่อแต่ละองค์ ที่ประดิษฐานอยู่ ณ.ที่แห่งนี้

Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 09:26:52 pm »

เมื่อเดินขึ้นมาได้สักระยะหนึ่ง ก้อจะมีที่พักให้ค่ะ

จุดพักตรงนี้ละค่ะ มีป้ายบอกชัดเจนเลยว่า พระเก๊อยู่ด้านล่างขอเงิน อย่าไปให้ 

ฮัมมิ่งถามหน่อยสิว่า ทำไมไม่เอาไปติดไว้ด้านล่าง ตั้งแต่ทางเข้าเลยหา ????????????
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 09:31:25 pm »

หนทางข้างหน้า ถ้าเราคิดว่าไม่ไกลมันก้อไม่ไกลค่ะ

ใกล้ถึงเต็มทีแล้ว เห็นยอดเขาอยู่นิดนิด

Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 09:36:53 pm »

ถึงวัดแล้วค่ะ คิดๆดูแล้วก้อเป็นกุสโลบาย+อุทาหรณ์สอนชีวิตดีนะค่ะ

อันนี้ฮัมมิ่งคิดเองนะค่ะ ผิดถูกไม่ว่ากันนะ ความคิดนี้เกิดขึ้น ณ.จุดที่ฮัมมิ่งยืนอยู่ดั่งในภาพค่ะ

เมื่องมองกลับไปยังปัญหา .... ทีแรกสุด ก้อคิดว่าทุกๆอย่างมันยาก ไม่น่าจะผ่านไปได้ แต่พอเราตั้งใจมุ่งมั่น จนผ่านปัญหาไปได้ เมื่อเรามองกลับมา จะรู้สึกภูมิใจ และรู้สึกได้เองว่า มันก้อไม่ยากอย่างที่คิดตั้งแต่แรกนี่หน่า แค่ตั้งใจและมุ่งมั่นที่จะทำมัน!!!

Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 09:40:31 pm »

และแล้วเราก้อมาถึงบริเวณวัดค่ะ

และสิ่งแรกที่เจอคือโรงเจค่ะ บุญกุศลล้วนๆ

เดินผ่านโรงเจ ด้านซ้ายมือ จะเป็นลานกว้าง เต็มไปด้วยพระพุทธรูป และองค์เทพ องค์เซียน

ส่วนด้านขวามือ ก้อคือวัดหมื่นพุทธค่ะ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์