สักการะ Man Mo Temple 2 เทพเจ้าผู้คุมกฎ และวิธีการไหว้อย
My Community
กรกฎาคม 22, 2018, 03:46:48 pm *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สักการะ Man Mo Temple 2 เทพเจ้าผู้คุมกฎ และวิธีการไหว้อย  (อ่าน 54698 ครั้ง)
HumminG GirL
Administrator
Full Member

« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 03:17:32 am »

ออนทัวร์ทริปนี้ขอเสนอทริปไหว้พระ Man Mo Temple ค่ะ

Man แปลว่า Civil หรือเกี่ยวกับพลเมือง

ส่วน Mo แปลว่า Martial หรือการออกรบ

แค่จั่วหัวก้อน่าสนใจแล้วใช่มั้ยละค่ะ งั้นตามฮัมมิ่งออนทัวร์ได้เลยค่ะ ว่าวัดนี้มีความสำคัญอย่างไร และการเดินทางมากราบไหว้ เราขอพรเรื่องอะไรกัน

Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 03:31:03 am »

วัด Man Mo Temple

เวลาเปิดทำการ : เปิดทำการทุกวัน 08.00 - 18.00

การเดินทาง : นั่งรถไฟฟ้าใต้ดินสายสีแดงไปลงที่ Central Station ออก Exit C หรือ
นั่งรถไฟฟ้าใต้ดินสีแดงไปลงที่ Sheung Wan Station ออก Exit A2 เดินตามทางบนถนน Ladder Street จนถึง Hollywood Road

TIP : ถนน Hollywood ( Hollywood Road กินอาณาเขตระหว่าง Central และ Sheung Wan บนเกาะฮ่องกง ประเทศฮ่องกง เป็นแหล่งขายของเก่าสไตล์จีนขนาดใหญ่ ไม่ว่าจะเป็นของแต่งบ้าน, เซรามิคสไตล์จีน, รูปปั้นสัตว์รวมถึงมังกร และพระพุทธรูปจีน ที่สำคัญแห่งหนึ่งของฮ่องกง

Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 03:40:30 am »

ประวัติวัดหมันโหม๋ว (Man Mo Temple)

Man Mo Temple (วัดหมั่นโม๋) ถือว่าเป็นวัดที่ศักดิ์สิทธิ์อีกวัดหนึ่ง ที่เป็นที่นิยมสักการะและขอพร ของคนฮ่องกง

ในเทศกาลสำคัญ จะมีคนฮ่องกงจำนวนมากเดินทางมาสักการะขอพรเทพเจ้าของวัดนี้ คนสร้างวัดคือ ถ่ามอาฉ่อย และ โหล่อาไกว เมื่อค.ศ. 1847 ตั้งอยู่บนถนน Hollywood Road ภายในวัดมีเทพเจ้า 2 องค์ คือ เทพเจ้าหมั่น(หมั่นเชิงไตกวั้น) และ เทพเจ้าโหมวไต (กว้านไตกวั้น) เทพเจ้าหมั่นไตกวั้น จะมีปากกาอยู่ในกำมือ ส่วนเทพเจ้าโหมวไตกวั้น (กว้านไตกวั้น)หรือ เทพเจ้ากวนอู จะมีถือมีดอยู่ในมือ

สัญลักษณ์ประจำตัวท่านเทพหมั่น

สัญลักษณ์ประจำตัวท่านเทพโหม่ว

วัดนี้มีเรื่องเล่าน่าสนใจอยู่โดยประมาณว่า คนฮ่องกงสมัยก่อนนั้ันจะไม่ชอบที่จะไปโรงพัก ฉะนั้นเมื่อเกิดเรื่องอาชญากรรมขึ้นมาอย่างเช่น ของหาย หรือมีขโมย แล้วต้องการค้นหาความจริง คู่กรณีจะไปที่วัดนี้ จะเข้ามาสาบานต่อหน้าองค์เทพเจ้าโม๋ไตหรือองค์เทพเจ้ากวนอู โดยคนที่กล้าสาบานจะเป็นคนพูดจริง ส่วนคนที่ไม่กล้าสาบานจะเป็นคนผิดหรือเป็นขโมย ..... สมัยนี้คงไม่มีแล้ว ที่คนจะเข้าไปด้านในวัด เพื่อไปตัดสินคดีกัน

ส่วนเทพเจ้าหมั่นไตกวั้น จะดูแลเกี่ยวกับเอกสาร และหนังสือต่างๆ ฉะนั้นคนฮ่องกงจะพาบุตรหลานไปกราบไหว้ และขอให้ลูกหลาน เรียนหนังสือเก่ง สอบได้

TIP : ถ้าสังเกตุบริเวณด้านบนหลังคาวัด จะมีรูปปั้นครึ่งตัวเป็นปลา และ ครึ่งตัวเป็นมังกร จุดประสงค์เพื่อขอให้เทพเจ้ามังกรและ เจ้าพ่อสมุทร คุ้มครองวัดไม่ให้เกิดภัยอันตรายรวมทั้งไฟไหม้ด้วย

TIP : ด้านในมีของศักดิ์สิทธิ์ที่ดังมาก เป็นของสมัยเก่า ตั้งแต่ปี ค.ศ. 1847 คือ ระฆังเก่า และ เกี้ยวเก่า ที่สร้างในสมัยก่อน เป็นของเก่าแท้ และทางการฮ่องกง ได้อนุรักษ์เอาไว้นั่นเอง
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 03:43:18 am »

เอาละค่ะ เรามาเริ่มออนทัวร์วัด Manmo กันได้เลยค่ะเพื่อนๆ เริ่มจากบริเวณหน้าศาลกันก่อนเลย

บริเวณด้านหน้าวัดManmo ถ้าเพื่อนๆสังเกตดีๆ จะเห็นว่าบริเวณด้านข้างจะมีศาลเจ้าแม่กวนอิมอยู่อีก 1 ศาล เพื่อนๆท่านใด มากราบไหว้ขอพร จากท่านเทพหมั่นและท่านเทพโหมว แล้ว จะขอพรจากเจ้าแม่กวนอิมอีก ก้อจะยิ่งเสริมความเป็นสิริมงคลยิ่งๆขึ้นไปอีกค่ะ

ศาลเจ้าแม่กวนอิม

Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 03:48:47 am »

บริเวณหน้าศาล Manmo มีสิงห์เฝ้าด้านหน้าอยู่ 2 ตัว ซ้ายขวาค่ะ

และบริเวณด้านหน้าวัด ยังมีประวัติของท่านเทพทั้งสอง ทั้งภาษาจีนและภาษาอังกฤษค่ะ

เอาละค่ะเริ่มเดินเข้าไปในภายในศาลกันเลย เมื่อเดินผ่านประตูเข้าไป ก้อจะเจอประตูจีนโบราณอยู่ค่ะ เข้มขลังมากมากเลย

Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 03:48:59 am »

ผ่านประตูโบราณเข้ามาแล้ว จะเจอลานกว้าง ซึ่งโดยปกติ จะใช้ในการสะเดาะเคราะห์ โดยการจุดธูปที่มีลักษณะเป็นขด แล้วนำไปแขวนบนเพดาน

Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 03:54:47 am »

เพื่อนๆท่านใดต้องการสะเดาะเคราะห์ หรือเสริมดวง นำธูปขดมาไหว้ขอพร เมื่อทำพิธีเสร็จ ก้อต้องนำมาแขวนไว้บริเวณนี้ค่ะ
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 12:35:26 am »

เดินผ่านบริเวณลานกว้างตรงนี้แล้ว ก้อจะถึงบริเวณขอพรท่านเทพ หมั่นและ ท่านเทพโหม๋วค่ะ

Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 12:35:40 am »

ที่บริเวณกราบไหว้ขอพร ท่านเทพหมั่นและท่านเทพโหม๋ว เพื่อนๆสามารถสังเกตเห็นได้ว่า มีเทพอารักขาอยู่ 4 องค์ค่ะ เข้มขลังสุดสุดเลยค่ะสำหรับบริเวณนี้

Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 12:40:08 am »

เดินทางมาถึงบริเวณหน้าท่านเทพเจ้าทั้งสองแล้วค่ะ แล้วเราก้อเตรียมขอพรได้เลยค่ะ

ท่านเทพหมั่นสีเขียว

ส่วนท่านเทพโหม๋ว สีแดงค่ะ
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 12:40:18 am »

เพื่อนๆพร้อมกันแล้วนะค่ะ ขั้นตอนถัดไปคือวิธีการขอพรต่อองค์เทพแต่ละท่านอย่างถูกวิธี ตามฮัมมิ่งต่อไปได้เลยค่ะ

สิ่งที่จะต้องเตรียมให้พร้อมคือธูปค่ะ ซื้อเอาจากภายในวัดนี้ค่ะ

Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 12:45:04 am »

วิธีการไหว้องค์เทพหมั่นไตกวั้น (MAN)

ซื้อธูปได้จากภายในวัดค่ะ สำหรับเทพองค์นี้เราไม่ต้องซื้อผลไม้ หมูกรอบหรือหมูหันไปไหว้แต่อย่างใด

สิ่งที่จำเป็นและต้องเตรียมไปไหวองค์เทพ คือ หนังสือ+ปากกา+ดินสอ+เอกสารที่สำคัญที่เกี่ยวข้องกับการทำงานหรือการเรียน ซึ่งคนฮ่องกงไม่เคยพลาดที่จะเตรียมของเหล่านี้ไปด้วย อย่างเช่น นักเรียน ก็จะเตรียม หนังสือที่จะต้องสอบ+ปากกาที่ใช้ในการทำข้อสอบ ไปไหว้  ส่วนนักธุรกิจมักจะเตรียมปากกาและเอกสารที่เกี่ยวก้องกับการทำงานไปไหว้ เมื่อต้องใช้ปากกาทีได้ทำพิธีขอพร เซ็นต์เอกสารต่างๆ จะประสบความสำเร็จไม่มีผิดพลาด รวมทั้งยังจะได้รับออร์เดอร์งานเยอะๆ ทำผลกำไรให้กับตัวเอง

วิธีการขอพร เมื่อจุดธูปสักการะองค์เทพเสร็จแล้ว ให้นำสิ่งที่เตรียมมา ไปเวียนตรงกระถางธูป 3 รอบ พร้อมตั้งจิตอธิษฐาน ขอพรเป็นอันเสร็จพิธี
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 01:00:58 am »

วิธีการไหว้ขอพรองค์เทพโหม๋วไต (เทพกวนอู)

โดยย่อ เทพโหม๋ไตกวั้น ชื่อจริงๆของท่านคือ กว้านยู๋ ท่านเป็นนายพลที่กล้าหาญ และเป็นคนที่ซื่อสัตย์ต่อองค์ฮ่องเต้ และจริง
ใจต่อบริวาร ต่อมาเมื่อท่านเสียชีวิตไป ประชาชนทั่วไปก็ได้พากันขนานนามท่านว่า โหม๋ไตกวั้น แปลว่าเทพแห่งความซื่อตรงนั่นเอง สมัยก่อนคนจะมาตัดสินคดีความกันต่อหน้าองค์โม๋ไต สมัยปัจจุบันนี้คนที่ชอบมาไหว้ จะมี 2 ประเภทคือ ตำรวจ และ พวกมาเฟีย คนทั้งสองประเภทนี้ จะไหว้ขอพร เพราะต้องการความซื่อตรงระหว่างกลุ่มเพื่อนฝูงและลูกน้องที่ทำงานด้วยกัน

TIP : โรงพักทุกแห่งของฮ่องกงจะมีองค์รูปปั้นเทพเจ้ากวนอู และสำหรับบ้านมาเฟียก็จะมีองค์รูปปั้นของเทพเจ้ากวนอูอยู่เช่นกัน

สัญลักษณ์ประจำตัวท่านเทพโหม๋ว  

เตรียมการก่อนไหว้เทพเจ้ากวนอู  :
เตรียมเทียน 1 คู่, ธูปมังกร 3 ดอก, ธูปเล็ก 3 ดอก, กระดาษขอพรเทพเจ้ากวนอู 1 ชุด, ผลไม้, อาหารเจ และ เหล้า

ขั้นตอนในการไหว้ :
ให้จุดเทียนก่อน, จากนั้นจุดธูปมังกร 3ดอก เพื่อไหว้ ฟ้าดิน และจุดธูปเล็ก 3ดอก เพื่อไหว้อธิฐาษขอพรจากองค์เทพ ให้ตั้งจิตอธิษฐานขอพร ส่วนกระดาษที่เขียนขอพร หลังจากไหว้ด้วยธูปเล็ก 3 ดอกแล้ว ให้เอาไปเผาได้เลย เมื่อเผากระดาษเสร็จก็ถือว่าจบพิธีค่ะ
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 01:05:53 am »

หลังจากกราบไหว้ท่านเทพหมั่นและ ท่านเทพโหม๋ว แล้ว ฮัมมิ่งเดินสำรวจดูรอบๆ ข้างๆองค์เทพทั้งสอง ก้อยังมีเทพองค์อื่นๆด้วยค่ะ

Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 01:08:08 am »

เอาละค่ะ เมื่อกราบไหว้ขอพรจากองค์เทพ ในศาลManmo Temple จนครบถ้วนแล้ว เราจะเดินไปกราบสักการะเจ้าแม่กวนอิม ที่ศาลข้างๆกันค่ะ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์