"ฮ่องกง First Touch" เส้นทางเดินตั้งแต่เครื่องลงจอ
My Community
กันยายน 25, 2018, 04:15:15 pm *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ฮ่องกง First Touch" เส้นทางเดินตั้งแต่เครื่องลงจอ  (อ่าน 47829 ครั้ง)
Sid Pee
Administrator
Full Member

« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 02:37:17 am »

สวัสดีครับ รีวิวฉบับนี้ขอเสนอวิธีการเดินออกจากสนามบิน ตั้งแต่เครื่องลงจอด ผ่านด่านตรวจคนเข้าเมือง รับกระเป๋าจนออกจากตัวอาคารส่วนราชการครับ เพื่อเป็นแนวทางให้เพื่อนๆสามารถเดินออกไปสู่บริเวณภายนอกได้อย่างรวดเร็วเเละไม่หลงกันยังไงละครับ รีวิวโดยศิษย์พี่ครับ

Sid Pee
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 02:50:18 am »

ประวัติโดยย่อของท่าอากาศยานนานาชาติฮ่องกง

ท่าอากาศยานนานาชาติฮ่องกง หรือสนามบินเช็กแล็บก็อก เป็นท่าอากาศยานหลักของเขตบริหารพิเศษฮ่องกง สาธารณรัฐประชาชนจีน เปิดใช้เมื่อปีพ.ศ. 2541 แทนที่ท่าอากาศยานนานาชาติฮ่องกงเดิม ท่าอากาศยานแห่งนี้เปิดใช้งานเพื่อการพาณิชย์เมื่อปี พ.ศ. 2541 และเป็นจุดเปลี่ยนถ่ายผู้โดยสารที่สำคัญของสาธารณรัฐประชาชนจีน เอเชียตะวันออก และเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ แม้ว่าจะมีประวัติความเป็นมาไม่ยาวนานนัก แต่ท่าอากาศยานแห่งนี้ก็ได้รับรางวัลท่าอากาศยานยอดเยี่ยมระดับนานาชาติมาหลายครั้งในช่วงปี พ.ศ. 2544-2548 จนกระทั่งปี พ.ศ. 2549 จึงเสียตำแหน่งในรางวัลท่าอากาศยานยอดเยี่ยมที่มอบโดย Skytrax ให้แก่ท่าอากาศยานสิงคโปร์ชางงี ปัจจุบันท่าอากาศยานแห่งนี้ได้รับการจัดอันดับจาก Skytrax ให้เป็นท่าอากาศยานระดับ 5 ดาวพร้อมกับท่าอากาศยานสิงคโปร์ชางงีและท่าอากาศยานนานาชาติอินชอน พ.ศ. 2552 ท่าอากาศยานนานาชาติฮ่องกงได้รับการลงคะแนนให้เป็นท่าอากาศยานที่ดีที่สุดในโลก อันดับที่สองรองจากท่าอากาศยานนานาชาติอินชอน

ท่าอากาศยานแห่งนี้มีการปฏิบัตงานตามขั้นตอนการบริการผู้โดยสารแบบหมุนเวียน ในแต่ละปีสามารถรองรับผู้โดยสารได้ถึง 45 ล้านคน และน้ำหนักสินค้าอีก 3 ล้านตัน ที่นี่ยังเป็นฐานหลักของสายการบินคาเธย์แปซิฟิกและดราก้อนแอร์ และสายการบินขนาดเล็กอีกมากมาย ได้แก่ ฮ่องกงเอ็กซ์เพรสแอร์เวย์ ฮ่องกงแอร์ไลน์ โอเอซิสฮ่องกงแอร์ไลน์ และแอร์ฮ่องกง

ท่าอากาศยานแห่งนี้เปิดใช้งานเมื่อวันที่ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2541 โดยใช้เวลาก่อสร้างนาน 6 ปี และงบประมาณก่อสร้างทั้งหมด 20,000 ล้านเหรียญสหรัฐ กลุ่มสถาปนิกผู้ออกแบบคือ Foster and Partners ช่วง 3-5 เดือนแรกที่เปิดใช้ ท่าอากาศยานแห่งนี้ประสบปัญหาหลายๆเรื่อง ทั้งด้านการบริหาร เทคนิค และเครื่องมืออุปกรณ์ต่างๆ ปัญหาเหล่านี้เกือบทำให้การใช้งานท่าอากาศยานต้องหยุดชะงัก จนครั้งหนึ่งทางรัฐบาลต้องเปิดอาคารคลังสินค้าที่ท่าอากาศยานไคตั๊กขึ้นใช้ใหม่เพื่อรองรับการขนส่งสินค้าเนื่องมาจากอาคารคลังสินค้าแห่งใหม่ที่มีชื่อว่า Super Terminal 1 ไม่สามารถใช้ปฏิบัติงานได้อย่างเรียบร้อย จนกระทั่งหลังจากเปิดใช้งานท่าอากาศยานได้ 6 เดือน ปัญหาต่างๆเริ่มได้รับการจัดการคลี่คลายลง และท่าอากาศยานเริ่มใช้งานได้อย่างเรียบร้อยมากขึ้น
*เครดิตจากเวปไซต์ วิกิพีเดีย *
Sid Pee
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 02:52:59 am »

เหตุการณ์สมมติ: เมื่อซื้อแพคเกจทัวร์ฮ่องกง3วัน 2คืน จากทางไมล์เลจแอร์ บินโดยสายการบินไทย

เริ่มจากลงเครื่องครับ

รอคิวเดินออกจากตัวเครื่องไปยังงวงช้างได้เลยครับ ตามทางบังคับไปเรื่อยๆ

เมื่อสุดงวงช้าง เริ่มเข้าสู่ตัวอาคาร และจะมีเจ้าหน้าที่คอยให้ข้อมูลสำหรับผู้โดยสารเปลี่ยนเครื่อง เพื่อเดินทางต่อไปยังจุดหมายปลายทางอื่นๆ

Sid Pee
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 02:55:05 am »

สำหรับพวกเรา จุดหมายปลายทางคืนที่นี่ ฮ่องกง งั้นไม่ต้องไปสนใจครับ เดินทางกันต่อ

ใครมีกระเป๋าสัมภาระ หยุดตรงนี้ก่อนได้เลยครับ เอารถเข็นช่วยผ่อนแรงกันได้เลย

โหลดกระเป๋าบนรถเข็นแล้ว ออกเดินทางกันต่อเลยครับ
Sid Pee
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 02:57:08 am »

เดินต่อได้เลยครับ

ยังไงไม่หลงแน่นอนครับ ถ้าตามป้ายที่เขียนว่า " Immigration "

Sid Pee
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 02:59:16 am »

เดินตามทางไปเรื่อยๆครับ ใครจะแวะเข้าห้องน้ำเชิญได้เลยครับ สบายใจได้ไม่ต้องกลัวหลง ทำตามเทคนิคที่ศิษย์พี่บอกไปเมื่อสักครู่

ป้ายบอกImmigration ชี้ให้ลงไปข้างล่างครับ งั้นเดินตามป้ายลงบันไดเลื่อนไปได้เลยครับ

Sid Pee
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 03:00:34 am »

Sid Pee
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 03:03:30 am »

"ต้องขึ้นรถไฟด้วยเรอ" เมื่อมาถึงจุดนี้ เพื่อนๆไม่ต้องตกใจนะครับ ใช่แล้วครับ!! ต้องขึ้นรถไฟ แต่เป็นรถไฟที่ใช้ภายในสนามบินนะครับ จาก อาคารสอง ไปยังอาคารหนึ่งนั่นเองครับ แสดงว่าการบินไทยลำนี้+ไฟลต์นี้ ลงจอดที่อาคารสอง

เอ้างั้นรีบไปขึ้นรถไฟกันเลยครับ

Sid Pee
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 03:06:15 am »

แต่ถ้าเรามาถึงแล้วพลาดรถไฟละ ??

ไม่ต้องกังวลนะครับ มาถึงตรงนี้ถ้าไม่ทันรถไฟ ก้อไม่เป็นไรครับ รถไฟมาตลอด ใช้เวลารอไม่นานครับ สังเกตุเวลาที่ต้องรอได้จากป้ายบอก ณ.จุดรอรถครับ ย้ำอีกทีว่ามาถึงจุดนี้แล้วถ้าคิดว่าไม่ทันก้อไม่ต้องรีบวิ่งนะครับ เดี๋ยวจะตกบันไดเลื่อนเอา ศิษย์พี่เห็นนักท่องเที่ยวชาวจีนตกบันไดเลื่อนเพราะความรีบมาแล้วครับ

Sid Pee
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 03:07:45 am »

รถไฟมาแล้ว ขึ้นรถได้เลยครับ ใกล้ถึงจุด ยืนหนังสือพาสปอร์ตกับเจ้าหน้าที่ ตม. เพื่อเข้าฮ่องกง แล้วนะครับ

Sid Pee
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 03:08:55 am »

รถไฟวิ่งไม่นานครับ ก้อถึงที่หมาย เอ้าออกจากรถไฟกันเลยครับ

สูตรเดิมครับ ตามป้าย Immigration ไว้ ไม่หลงชัวร์!!
Sid Pee
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 03:10:46 am »

ตามทางเลยครับ ขึ้นบันไดเลื่อน

Sid Pee
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 03:14:24 am »

ขึ้นบันไดเลือ่แนลวก้อเดินต่อไปอีกไม่ไกลแล้วครับ

เมื่อถึงจุดดังภาพนี้ เพื่อนๆจะเห็นว่า ป้าย Immigration กับป้าย Ferry เริ่มชี้ไปคนละทิศแล้วครับ

ป้าย Ferry เอาไว้สำหรับเพื่อนๆที่ต้องการเดินทางต่อไปยังมาเก๊า ให้ตามป้ายไปได้เลยครับ เพราะมาเก๊าและฮ่องกง เดินทางโดยใช้เรือนั่นเองครับ ดังนั้นทางการฮ่องกงจึงสร้างท่าเรือในตัวสนามบินนี้เลย ถ้าใครต้องการไปมาเก๊าจะต้องติดต่อเจ้าหน้าที่ที่ภายในตัวอาคารก่อนนะครับ ห้ามออกไปก่อน ถ้าออกไปแล้ว จะกลับเข้ามาไม่ได้นะครับ

Sid Pee
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 03:15:32 am »

ดูป้ายกันชัดๆครับ เพื่อนๆที่ต้องการเดินทางต่อไปมาเก๊าตามป้าย Ferry เลยครับ ส่วนเพื่อนๆที่จะเข้าฮ่องกง ก้อตามป้าย Immigration เหมือนเดิม

Sid Pee
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 03:17:38 am »

สำหรับเพื่อนๆที่จะไปมาเก๊า เดินตามป้ายมาไม่ไกล จะเจอเจ้าหน้าที่ของเรือครับ ติดต่อเค้าได้เลย

หน้า: [1] 2
  พิมพ์