Repulse Bay อ่าวน้ำตื้นชื่อดัง ทั้งเที่ยว ทั้งขอพร
My Community
พฤศจิกายน 15, 2018, 08:02:58 pm *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Repulse Bay อ่าวน้ำตื้นชื่อดัง ทั้งเที่ยว ทั้งขอพร  (อ่าน 48643 ครั้ง)
HumminG GirL
Administrator
Full Member

« เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 06:57:45 am »

สวัสดีค่ะ จะมีที่ไหนในฮ่องกงบ้าง ที่มีทั้งชายทะเล หาดทราย สายลม แสงแดด ให้ทอดกายพักผ่อนหย่อนใจได้ตลอดทุกวัน เสาร์อาทิตย์ประชาชนจะพาครอบครัวมาปิกนิกนั่งรับประทานอาหาร หรือดูพระอาทิตย์ตกกัน รวมทั้งยังเป็นสถานที่พึ่งให้กับใครหลายๆคนที่มีเรื่องเดือดเนื้อร้อนใจ อีกทั้งหลายๆคนที่ต้องการขอพรสุขภาพ ขอความสำเร็จ ขอเนื้อคู่ โชคลาภ

ใช่แล้วค่ะ ฮัมมิ่งเกิร์ล กำลังพูดถึงอ่าวรีพัลส์เบย์ อ่าวน้ำตื้นแห่งสำคัญ ในประเทศฮ่องกง บนเกาะฮ่องกงค่ะ (ฮ่องกง มีเกาะสำคัญอยู่ 3 เกาะ คือ เกาะเกาลูน, เกาะลันตา และเกาะฮ่องกง)

love
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 07:08:24 am »

Repulse Bay คุณรู้หรือไม่ ????

- ที่รีพลัสเบย์แห่งนี้แม้ว่าจะมีเทพเจ้า และสิ่งศักดิ์สิทธิ์จำนวนมาก ให้พวกเราได้เข้าไปกราบสักการะขอพรนั้น จริงๆแล้วไม่ใช่วัดวาอารามแต่อย่างใด เป็นเพียงสถานที่ศักดิ์สิทธิ์แห่งหนึ่งเท่านั้น ที่รัฐบาลของฮ่องกงจัดตั้งขึ้นมา มีหน่วยงานคอยดูแลรักษาความสะอาดและทำนุบำรุงสถานที่ ถึงแม้จะเป็นเพียงสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ แต่ก้อเป็นสถานที่ที่ทุกๆคนยอมรับกันว่า ศักดิ์สิทธิ์ที่หนึ่งเลยทีเดียว

- เทพเจ้าที่อยู่ ณ.รีพลัสเบย์ มีจำนวนมากมาย เรียกได้ว่า ถ้าเดินทางมากราบไหว้ ณ.ที่แห่งนี้ ได้ครบเกือบหมดทุกด้านกันเลยทีเดียว เทพเจ้าที่ประดิษฐ์สถานอยู่ ณ.ที่แห่งนี้ได้แก่ เจ้าแม่กวนอิม, เจ้าแม่ทับทิม, เทพเจ้าแห่งโชคลาภ, เทพเจ้าขอบุตร, สะพานอายุยืน และเทพเจ้าแห่งความรัก  kapook

- หากท่านจะเดินทางมายังรีพลัสเบย์ ทำได้เพียงรถยนต์เท่านั้น ไม่มีรถไฟฟ้ามาถึง (รถยนต์ ได้แก่ รถยนต์ส่วนตัว และรถเมล์)

Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 07:14:47 am »

วิธีการเดินทางมายังอ่าวรีพลัสเบย์

อย่างที่ฮัมมิ่งเกิร์ลบอกไปนะค่ะ ว่าไม่มีรถไฟฟ้ามาถึงที่รีพลัสเบย์นี้ ดังนั้นวิธีการมามีวิธีเดียวค่ะ คือทางรถยนต์ ไม่ว่าจะเป็นรถส่วนตัว รถแทกซี่ รถบัสทัวร์ หรือรถเมล์ ค่ะ

ถ้าแทกซี่ก้อง่ายค่ะ โบกเรียกบอกคนขับว่ามารีพลัสเบย์ หลับ 1 ตื่น ก้อถึงแล้วค่ะ แต่ค่ารถก้อสูงเอาการอยู่ค่ะ

ฮัมมิ่งขอแนะนำวิธีการเดินทางโดยรถเมล์ค่ะ วิธีนี้ง่าย แม้จะไม่ที่สุดแต่ประหยัดที่สุดค่ะ
1.) เริ่มต้นให้ทุกท่านเดินทางด้วยรถไฟฟ้า แล้วลงที่สถานี Centralออกจากตัวสถานีรถไฟฟ้า Central ด้วย Exit A ขึ้นมาจะเจอ Exchange Square ค่ะ จุดขึ้นรถเมล์จะอยู่ที่นี่
2.)จากนั้นให้เรามองหาท่าขึ้นรถสาย 6, 6A, 6X และ 260 ทั้งหมดนี้เดินทางมุ่งสู่ Repulse Bay ค่ะ  ค่ารถโดยประมาณ 8 เหรียญฮ่องกง
3.)ถึง Repulse Bay โดยประมาณ 30-45 นาที

Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 08:19:46 am »

เอาละค่ะ เมื่อเราเดินทางมาถึงรีพลัสเบย์ รถจะมาจอดบริเวณด้านหลัง เราก้อเริ่มเดินเข้าไปยังจุดต่างๆ เพื่อกราบไหว้ขอพรกันเลยค่ะ

ระหว่างทางเดิน จะรู้สึกได้เลยว่าร่มรืนย์มาก และจะมีเทพเจ้าต่างๆอยู่ระหว่างทางเป็นจำนวนมาก

Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 08:21:54 am »

ระหว่างเดินมายังประตูทางเข้า จะเห็นได้ว่ามีเทพ มีพระจำนวนมากมายเรียงราย เพื่อให้สถานที่แห่งนี้ ได้ศักดิ์สิทธิ์ตั้งแต่ยังไม่ได้เดินเข้าประตูกันเลยทีเดียวค่ะ

บริเวณซุ้มประตู เพื่อเดินเข้าสู่สถานที่ขอพรค่ะ จะเห็นว่า มีเทพต่างๆคอยปกปักรักษา เฝ้าซุ้มประตูนี้จำนวนมาก

Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 08:30:36 am »

เมื่อเราก้าวข้ามซุ้มประตูทางเข้า ก้อจะมี ท่านเจ้าที่ และมังกรคอยเฝ้าปากประตูอยู่

Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 08:37:17 am »

เดินตามทางลงมาเรื่อยๆ ก้อจะถึง ลานกว้างบริเวณตรงกลางพอดีค่ะ ตรงนี้จะมีองค์เจ้าแม่กวนอิม และเจ้าแม่ทับทิม ตั้งอยู่ขวา และซ้าย ตามลำดับ(เมื่อหันหน้าเข้าสุ่ทะเล, หันหลังให้บันไดทางลง)

TIP : รัฐบาลฮ่องกงได้เลือกพื้นที่บริเวณริมอ่าวน้ำตื้น Repluse Bay เพื่อตั้งศาล และเมื่อตั้งศาลครั้งแรกมีเพียงองค์เจ้าแม่ทับทิมเพียงองค์เดียว เนื่องจากสมัยก่อนฮ่องกงเป็นประเทศประมง ก่อนที่ชาวประมงจะออกไปหาปลา จะมาไหว้ขอพรจากองค์เจ้าแม่ทับทิมองค์นี้ เพื่อเป็นเครื่องยืดเหนี่ยวจิตใจ และขอให้เดินทางออกทะเลโดยปลอดภัยทุกครั้ง ต่อมาภายหลังได้มีการดำเนินการจัดสร้างองค์เทพเจ้าอีกจำนวนมาก เพื่อให้ประชาชนมาสักการะบูชา ทำให้ Repulse Bay ได้รับความนิยมจากประชาชนชาวฮ่องกงเอง และนักท่องเที่ยวจำนวนมาก จนถึงปัจจุบัน
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 08:41:33 am »

องค์เจ้าแม่กวนอิมริมอ่าวอันศักดิ์สิทธิ์ และวิธีการกราบไหว้

คงไม่อาจปฎิเสธได้ ว่าองค์เจ้าแม่กวนอิม เป็นเทพองค์หนึ่งที่ได้รับความนิยมจากประชาชนทั้งไทยและฮ่องกง ไปกราบไหว้สักการะขอพร เจ้าแม่กวนอิมท่านศักดิ์สิทธิ์มาก และให้เราขอได้ทุกเรื่องเลยทีเดียว

Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 08:48:14 am »

องค์เจ้าแม่กวนอิมองค์นี้จะเป็นปางประธานพร ซึ่งศักดิ์สิทธิ์มาก และมีความประณีตงดงาม องค์ท่านตั้งอยู่บนฐานบัว

วิธีการขอพรจากองค์ท่านไม่ยาก ขอเพียงให้ตั้งใจให้ดี เราสามารถจุดธูปไหว้หรือว่า ไหว้มืออย่างเดียวก็ได้ค่ะ

Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 08:50:37 am »

ไม่ว่าจะไหว้โดยการจุดธูป หรือไหว้มือ ขอเพียงตั้งใจขอพรเท่านั้นก้อเพียงพอ อ้อแล้วที่สำคัญที่สุดคือตำแหน่งที่ยืนไหว้!!

TIP : ตำแหน่งที่ถูกต้อง เพื่อยืนไหว้ และขอพรจากองค์เจ้าแม่กวนอิม คือจุดสี่เหลี่ยมดังรูปด้านล่าง คนฮ่องกงถือกันว่า จุดสี่เหลี่ยมสีน้ำตาลจุดนี้ เป็นจุดที่สื่อกับองค์เจ้าแม่ได้ดีที่สุด

Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 09:07:07 am »

ขอพรเจ้าแม่กวนอิมที่เราเคารพนับถือเสร็จแล้ว ต่อด้วยท่านเทพเจ้าแห่งโชคลาภกันเลยค่ะ อยู่ด้านข้างเจ้าแม่กวนอิม

ท่านเทพเจ้าแห่งโชคลาภ (ไฉ่ซิ้งเอี๊ย) และวิธีการไหว้ขอพรอย่างถูกวิธี

Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 09:11:29 am »

TIP : วิธีการขอพรกับเทพเจ้าแห่งโชคลาภ

ตั้งใจอธิษฐาน ให้เงินทองไหลมาเทมา, ทำธุรกิจประสบความสำเร็จ ก่อนอื่นต้องต่อคิวกันก่อน(คนเข้าคิวขอพรแน่นพอสมควร) เมื่อถึงเราแล้วให้บอกชื่อ-นามสกุล วันเดือนปีเกิด และที่อยู่ ของเราด้วย จากนั้นก็ให้ ใช้มือของเราลูบลงไปที่รูปปั้นของเทพเจ้าแห่งโชคลาภได้เลยค่ะ โดยเริ่มที่ ศีรษะ ใบหน้า ผ่านลงมาที่ถุงเงินถุงทอง แล้วลูบมาเรื่อยๆจนถึงเท้าค่ะ ลูบ 3 ครั้ง จากนั้นขยบไปที่ก้อนทอง ก้อนทองจะมีก้อนใหญ่และก้อนเล็กค่ะ ก้อนเล็กไม่เอา ให้ลูบก้อนเล็กแล้วโยนทิ้งไป จากนั้น ลูบก้อนทองก้อนใหญ่มาใส่กระเป๋า เสร็จแล้วไหว้ 3 ครั้ง แล้วพูด โต๊ะเจ่ เป็นภาษากวางตุ้ง ที่แปลว่า ขอบคุณนั่นเอง เป็นอันเสร็จพิธี

Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 11:00:10 pm »

พระขอบุตร (Baby Buddha) กับเรื่องที่ควรรู้!!!

พระขอบุตรจะอยู่ข้างๆ กับเทพเจ้าแห่งโชคลาภ หน้าตาดูคล้ายๆกับพระสังกระจาย แต่ไม่ใช่พระสังกระจาย อย่าเผลอลูบเพื่อขอเงินทองนะคะ!!

พระพุทธรูปองค์นี้ ไว้สำหรับ"ขอบุตร" ท่านที่มีบุตรยาก แต่งงานแล้วยังไม่มีบุตร ให้มาขอพรที่นี่ค่ะ ซึ่งจะมีหน้าตาที่คล้ายพระสังกจาย แต่จะรอบองค์พระจะเต็มไปด้วย รูปปั้นเด็กผู้หญิงและเด็กผู้ชาย

TIP : สำหรับการขอพรให้ถูกวิธี ตั้งสติให้มั่น บอกชื่อและนามสกุล วันเดือนปีเกิด และคู่รักของท่าน จากนั้นอธิษฐานขอบุตรได้เลย เมื่ออธิษฐานเรียบร้อยให้ลูบที่รูปปั้นเด็ก ถ้าต้องการเด็กผู้หญิงให้รูปที่รูปปั้นเด็กผู้หญิง ถ้าต้องการเด็กผู้ชายให้ลูบที่รูปปั้นเด็กผู้ชาย ลูบที่เด็ก 3 ครั้ง ลูบเสร็จไหว้ 3 ครั้ง เป็นอันเสร็จพิธี

QUESTION :แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าเป็นรูปปั้นเด็กผู้ชายหรือเด็กผู้หญิง ????

ANSWER : ให้เราสังเกตที่รูปปั้นเด็กผู้หญิงจะมีโบว์อยู่บน ส่วนเด็กผู้ชายไม่มีโบว์

มีคนเป็นจำนวนมากที่ตั้งใจนั่งเครื่องบิน ข้ามน้ำ ข้ามทะเล มาเพื่อไว้ ขอพร และเมื่อมีโอกาสได้กลับมาอีกครั้ง ก็ได้พาบุตรมากราบไหว้ต่อหน้าองค์ท่านด้วยค่ะ

Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 11:06:17 pm »

เจ้าแม่ทับทิม - เทพเจ้าแห่งความปลอดภัย

เจ้าแม่ทับทิมถือว่าเป็นเจ้าแม่ที่ชาวฮ่องกงนับถืออย่างมาก ขอในเรื่อง การเดินทาง ความปลอดภัย องค์นี้จะอยู่ด้านข้างติดกับองค์เจ้าแม่กวนอิม

TIP : วิธีสังเกตุง่ายที่จะใช้สังเกตุว่าองค์ไหนเป็นองค์ไหน > องค์เจ้าแม่ทับทิมจะนั่ง ส่วนเจ้าแม่กวนอิมจะยืน

Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 11:11:01 pm »

วิธีการขอพรจากเจ้าแม่ทับทิมอย่างถูกวิธี

สังเกตด้านล่างฐานที่นั่งของเจ้าแม่ทับทิม จะมีเหรียญโบราณอยู่จำนวน 5 วง ค่ะ ให้เราลูบที่เหรียญโบราณนี้
เพื่อที่จะให้ คำอวยพรที่อยู่บนเหรียญสะท้อนกลับมาหาเรา หากเราสังเกตุดีๆ รอบวงของเหรียญทั้ง 5 จะทำด้วยกระจก หลักการสร้างเหรียญจะสร้างตามหลังฮวงจุ้ย อย่าลืมนะค่ะ!!ให้เราลูบที่วงรอบนอกของเหรียญที่เป็นกระจก จะได้สะท้อนคำอวยเหล่านี้มาหาตัวเรา เมื่อลูบเสร็จให้เราไหว้ อีก 3 ครั้งเป็นอันเสร็จพิธี

มีผู้คนจำนวนมากพยายามโยนเหรียญลงไปในบ่อน้ำที่อยู่ใกล้ๆเหรียญวงที่5 ถ้าเราโยนเหรียญลงไปโดนจุดที่กำหนดให้ จะมีการให้เหรียญของเจ้าแม่ทับทิมพกพาติดตัวเป็นขวัญกระเป๋าด้วย (แต่ยากมาก)
หน้า: [1] 2
  พิมพ์