Airport Rail Link จากบ้านสู่สนามบินสุวรรณภูมิ ประหยัดค่าใ
My Community
กันยายน 25, 2018, 04:35:20 pm *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Airport Rail Link จากบ้านสู่สนามบินสุวรรณภูมิ ประหยัดค่าใ  (อ่าน 38576 ครั้ง)
NetSquare
Global Moderator
Jr. Member

« เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 10:57:47 am »

รีวิวฉบับนี้ จัดทำเพื่อแก้ปัญหา จิตตก รถติด เสียเวลา หงุดหงิด จนถึงขั้นตกเครื่องบิน ยาที่ผมว่าก็คือ Airport Rail Link ครับ

การเดินทางจากบ้านสู่สนามบินสุวรรณภูมิ ในช่วงเวลา Prime Time อาทิเช่นเย็นวันศุกร์ หรือช่วงวันหยุดนักขัตฤกษ์ต่างๆ อาจทำให้เราตกอยู่ในที่นั่งลำบาก แม้ว่าจะเผื่อเวลาไว้เยอะมากแล้ว ก็ยังมีโอกาสงานเข้าเพราะรถติดสุดๆ ไม่ว่าจะเลือกเส้นทางธรรมดา หรือ ทางด่วนก็ตาม ฟังแล้วน่าปวดหัวกับปัญหาสามัญประจำประเทศแล้วใช่มั้ยละครับเพื่อนๆ..... เรามาทำให้การเดินทางสู่สนามบินเป็นเรื่องง่าย มีแบบแผน และสามารถกำหนดเวลาถึงได้อย่างแน่นอน ไม่มีตัวแปรเรื่องรถติดมาให้ต้องตกเครื่องกันเถอะครับ  วิธีที่ผมกล่าวถึงก็คือ การใช้บริการรถไฟฟ้านั่นเองครับ ชื่อเต็มๆของรถไฟฟ้านี้ก็คือ รถไฟฟ้าแอร์พอร์ตเรลลิงค์ ( airport rail link) 

ผม นาย Netsquare ขออาสาทำรีวิวเพื่อสร้างความกระจ่าง ตลอดจนวิธีการใช้งานของเจ้ารถไฟฟ้าแอร์พอร์ตเรลลิงค์นี้  ให้กับเพื่อนๆกันนะครับ  เรามาเริ่มกันเลย
NetSquare
Jr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 04:40:27 pm »

เริ่มเเรกเลย ให้เราไปที่สถานีรถไฟฟ้าที่เราสะดวกที่สุดครับ มุ่งหน้าสู่สถานีพญาไท หรือสถานีมักกะสัน เพราะว่ามีเพียง 2 สถานีนี้เท่านั้น ที่มีจุดต่อเชื่อมไปยัง Airport Rail Linkเพื่อมุ่งหน้าสู่สนามบินสุวรรณภูมิ

สำหรับรีวิวฉบับนี้ผมเลือกสถานีพญาไทครับ

หลังจากถึงสถานีพญาไทแล้วให้เราลงจากรถไฟฟ้าครับ และตามป้าย Airport Rail Link เอาไว้นะครับ

ภาพบรรยากาศสถานีรถไฟฟ้า BTS พญาไทยามเช้าครับ

NetSquare
Jr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 04:49:04 pm »

ดั่งภาพ "ทางออก 5"  จะเป็นทางเดินไปสู่แอร์พอร์ตเรลลิงค์ (Airport Rail Link) ซึ่งเป็นอีกส่วนหนึ่งของสถานีครับ อารมณ์คล้ายๆเราเดินเท้าจาก BTS เพื่อมุ่งสู่รถไฟฟ้าใต้ดิน MTR ครับ

NetSquare
Jr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 04:55:22 pm »

ไม่หลงแน่นอนคัรบ เพราะว่ามีป้ายบอกตลอดทาง

เจอแล้วครับ ทางออกหมายเลข 5 ตึกของ BTS กับ Airport Rail Link อยู่ติดๆกันเลยครับ

ระหว่างอาคาร BTS กับอาคาร Airport Rail Link มีสะพานสั้นๆเชื่อมระหว่างกันครับ

ฝนตกก็ไม่ต้องกลัวเปียกครับ เพราะว่าเดินอยู่ในตัวอาคารทั้งหมดนะครับ มีเพียงช่วงสั้นๆ เป็นสะพานเชื่อม(ประมาณไม่ถึง 10 เมตรเลยครับ) ที่ไม่มีหลังคา

ตามพี่ฝรั่งที่สะพายเป้ทั้ง 2 คน ไปกันได้เลยครับ จุดหมายปลายทางเดียวกันคือสนามบินสุวรรณภูมินั่นเอง

NetSquare
Jr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 05:00:43 pm »

Airport Rail Link สู่สนามบินสุวรรณภูมิ มีป้ายบอกทางตลอดครับ

พอเข้าถึงตัวอาคาร Airport Rail Link แล้ว ต้องขึ้นบันไดเลื่อนเพื่อมุ่งสู่ชานชาลาได้เลยครับ สังเกตุง่ายๆครับ มีป้ายบอกตลอด

NetSquare
Jr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 05:05:22 pm »

สถานีเปิดให้บริการตั้งแต่ตีห้าสี่สิบห้านาทีนะครับ (05.45)

ช่วงเช้าๆ อากาศดีครับ

NetSquare
Jr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 05:12:01 pm »

ตารางการเดินรถ อันนี้เป็นตรารางสำหรับรถไฟฟ้าแบบธรรมดานะครับ (City Line) 7 Stop ก็ถึงสุวรรณภูมิแล้วครับ ไปกันแบบเรื่อยๆมาเรียงๆ >>

รถรอบแรกคือ 6โมงเช้า 2นาที (06.02) และรถจะมาทุกๆ 20 นาทีครับ รอบสุดท้ายที่ออกจากสถานี เพื่อมุ่งสู่สุวรรณภูมิคือ เที่ยงคืนสองนาที (00.02)

ยกเว้น!!!! วันจันทร์ - วันศุกร์ ช่วงเวลาตั้งแต่ 6โมงเช้า - 9โมงเช้า และช่วงเวลาตั้งแต่ 4โมงเย็นถึง 2ทุ่ม รถจะออกทุกๆ 15 นาทีครับ

จากภาพจะเห็นว่าใช้เวลาทั้งสิ้น 25 นาที สำหรับรถแบบเร็วธรรมดา (City Line)

พญาไท > ราชปรารภ > มักกะสัน > รามคำแหง > หัวหมาก > บ้านทับช้าง > ลาดกระบัง > สุวรรณภูมิ
NetSquare
Jr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 05:18:38 pm »

ขณะนี้ผมพาเพื่อนๆทุกท่านมาสู่ห้องโถงกลางของสถานี Airport Rail Link นะคัรบ ซึ่งเราจะต้องซื้อตั๋วรถไฟกันบริเวณนี้ครับ วิธีการซื้อมีทั้งซื้อกับพนักงานโดยตรง และซื้อผ่านเครื่องอัตโนมัติครับ

ซื้อผ่านตู้อัตโนมัติต้องบอกว่าไม่ยากครับ  มีภาษาไทยกำกับอยู่ตลอดทุกขั้นตอน

NetSquare
Jr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 05:27:30 pm »

ทีนี้เรามาดูการซื้อผ่านเจ้าหน้าที่กันนะครับ ก็จะมีช่องแยกกันชัดเจนครับ ว่าจะซื้อรถไฟแบบธรรมดาหรือด่วนพิเศษ

สำหรับเพื่อนๆที่จะซื้อแบบธรรมดา ค่าใช้จ่ายจะอยู่ที่เที่ยวละ 45 บาทครับ  จอดทุกสถานี ใช้เวลาประมาณ 25 นาที ถึงสนามบินครับ   ส่วนเพื่อนๆที่ต้องการใช้บริการรถด่วน ค่าใช้จ่ายจะอยู่ที่เที่ยวละ 90 บาท จอดสถานีเดียวคือสุวรรณภูมิเลยครับ

ช่องนี้แบบธรรมดาครับ

ช่องนี้แบบด่วนพิเศษ
NetSquare
Jr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 05:32:12 pm »

ตารางเดินรถของรถไฟฟ้าแบบด่วนพิเศษครับ ออกทุกต้นชั่วโมง และชั่วโมงละเพียง 1 รอบเท่านั้น เพื่อนๆท่านใดต้องการใช้บริการแบบด่วนพิเศษ รบกวนวางแผนกันให้ดีๆนะครับ

NetSquare
Jr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 05:40:24 pm »

เมื่อตกลงปลงใจได้แล้วว่าจะขึ้นรถไฟฟ้าแบบไหน ก็จัดการซื้อตั๋วได้เลยครับ  

หลังจากซื้อตั๋วเสร็จ ก็เดินมุ่งหน้าสู่ชานชาลาได้เลย  ทั้งนี้มีจุดที่ต้องระวังอยู่นิดนะครับ สำหรับบริการรถไฟฟ้า Airport Rail Link แบบธรรมดา จะขึ้นรถที่นึง  แต่ถ้าเป็นบริการแบบด่วนพิเศษ จะมีจุดขึ้นชานชาลาอีกที่หนึ่งแยกกันนะครับ มีป้ายบอกอยู่ครับ ไม่ต้องกลัวหลง

ผมเก็บภาพบรรยากาศบนชานชาลามาฝากกันครับ

NetSquare
Jr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 05:43:56 pm »

ลืมบอกไปว่า สำหรับรีวิวนี้ผมเลือกบริการแบบธรรมดานะครับ เรื่อยๆไปเรียงๆ ชมวิวกรุงเทพมหานครยามเช้ากันไป

รถไฟมาแล้ว ตรงเวลาดีจริงๆ งั้นก็ขึ้นกันไปเลยครับเพื่อนๆ ช้าหมดอดนั่งครับ ^^

NetSquare
Jr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 05:49:23 pm »

บรรยกาศภายในตัวรถไฟฟ้าแบบธรรมดา (Cuty Line) คล้ายๆกับของ BTSนะครับ (~บรรยากาศที่เราคุ้นเคย)

NetSquare
Jr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 05:51:13 pm »

จุดหมายปลายทางสุวรรณภูมิแอร์พอร์ตครับ

เพื่อนร่วมทางมีทั้งไทยและเทศ

NetSquare
Jr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 05:54:30 pm »

วิวสวยๆระหว่างทาง

อยากจะบอกดังๆ ว่านั่งไม่นาน รถไม่ติด กำหนดเวลาถึงได้ดั่งใจครับ ลากันทีปัญหารถติดของกรุงเทพมหานครครับ!!!!

หน้า: [1] 2
  พิมพ์