หากกระเป๋าเดินทางหายที่สนามบินเช๊กแลปก๊อ
My Community
พฤษภาคม 23, 2018, 12:01:26 pm *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หากกระเป๋าเดินทางหายที่สนามบินเช๊กแลปก๊อ  (อ่าน 9805 ครั้ง)
Sid Pee
Administrator
Full Member

« เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 03:03:13 pm »

หลังจากผ่านด่านตรวจคนเข้าเมืองที่สนามบินฮ่องกงแล้ว ก็ต้องรับกระเป๋า แล้วถึงออกสู่พื้นที่ด้านนอก แต่ถ้าเกิดเราโชคร้ายหากระเป๋าไม่เจอแล้วจะแก้ไขปัญหานี้ได้อย่างไร กระทู้นี้มีคำตอบให้ครับ

หากระเป๋าไม่เจอ เท่าที่ลองไตร่ตรองดูอาจจะเกิดจาก 3 สาเหตุหลักๆคือ

1. กระเป๋าเดินทางของเราไม่ได้เดินทางมาด้วยจากประเทศต้นทางคือจากที่กรุงเทพ เป็นไปได้ว่าเจ้าหน้าที่ ณ.ต้นทาง ส่งกระเป๋าของเราไปผิดจุดหมายปลายทาง

2. ผู้โดยสารท่านอื่นหยิบกระเป๋าของเราไป !!!

3. เราออกจาก ตม.ล่าช้า เพราะใช้เวลาช้อปปิ้งในนั้นนานไป หรือ โดนตม.เรียกสัมภาษณ์ จนทางสนามบินมีความจำเป็นต้องใช้สายพาน

** หากเกิดสถานการณ์ดังกล่าวข้างต้น เราต้องรีบติดต่อเจ้าหน้าที่สายการบินโดยเร็วที่สุดครับ และศิษย์พี่มีคำตอบให้แล้วในรีวิวนี้

Side Pee ขอเริ่มเรื่องจาก นั่งรถไฟฟ้าภายในอาคาร จาก Terminal2 มาที่ Terminal1 เพื่อตรวจคนเข้าเมืองและรับกระเป๋าครับ อันนี้แล้วแต่ว่าสายการบินไหนลงที่อาหารไหนนะครับ ถ้าลงอาคาร1 ก็ไม่ต้องใช้รถไฟฟ้า สามารถเดินไปที่ ตม.ได้เลย(ตามป้าย Immigration ไปตลอดเลยได้เลยครับ)

shout2 shout2 shout2
Sid Pee
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 03:13:20 pm »

หลังจากเราผ่านตม. ก็จะถึงเวลารับกระเป๋า  

และหากกระเป๋าไม่ออกมา หรือว่ารู้แล้วว่าหากระเป๋าไม่เจอเราต้องรีบไปติดต่อเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องโดยด่วนครับ

จุดติดต่อเรื่องกระเป๋าหาย จะอยู่ระหว่าง สายพานรับกระเป๋า หมายเลข 7 และ หมายเลข8  

Sid Pee
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 03:18:30 pm »

คราวนี้ก็ทำใจให้เย็นลงนิดนึง แล้วค่อยๆดูที่ป้ายว่าสายการบินไหนอยู่ที่เค้าเตอร์ไหนกันแน่

เค้าเตอร์พวกนี้จะอยู่ในหมวดหมู่ที่ชื่อว่า Baggage Enquiry Desk (ดังภาพ)  ให้เรานำพาสปอร์ต และ Tag หมายเลขกระเป๋าที่เราโหลดตอนออกจากกรุงเทพ ติดต่อเจ้าหน้าที่ได้เลย (Tag ตัวนี้เจ้าหน้าที่ที่สุวรรณภูมิจะต้องให้เรา หนึ่งTag ต่อกระเป๋าหนึ่งใบ ต้องตรวจสอบให้ดีๆเลยนะครับ ว่าได้มาหรือเปล่า ก่อนจะออกจากเค้าเตอร์เช็คอิน!)

Sid Pee
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 03:19:52 pm »

ถ้าฝั่งเมื่อกี้ไม่เจอก็เดินมาอีกนิด มี 2 ฝั่งครับ

ติดกับสายพานหมายเลข7

Sid Pee
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 03:22:55 pm »

บางทีถ้าเราถูกตม.เรียกสัมภาษณ์ เวลาออกมาก็จะเจอปัญหาหากระเป๋าไม่เจอเช่นกัน เป็นเพราะทางสนามบินจำเป็นต้องใช้สายพานนั้นๆ เจ้าหน้าที่ของสายการบินจะนำกระเป๋าออกจากสายพานให้หมด แล้วนำมารวมกันที่บริเวณ Baggage Enquiry Desk นี้ด้วยครับ

Sid Pee
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 03:26:15 pm »

สำหรับบางท่านถ้าโชคดีมาที่นี่แล้วเจอกระเป๋าของตัวเองเลยก็ Happy Ending ครับ แต่ถ้าไม่เจอ!เจ้าหน้าที่เค้าจะให้เราเข้าเมืองไปก่อน แล้ว จะติดต่อเรากลับไปในภายหลังหากเจอกระเป๋าแล้ว โดยเราอาจจะให้ชื่อโรงแรมที่เราพักไปแต่ถ้ารู้เบอร์โรงแรมเลยก็ให้เค้าไปได้เลย หรือถ้าใครเปิดโรมมิ่งก็สามารถให้เบอร์ของเรากับพนักงานไปได้เลยครับ หลังจากนั้นก็ต้องรอ และต้องช่วยเหลือตัวเองไปพลางๆก่อน นั่นก็คือเข้าห้างซื้อของใช้เท่าที่จำเป็นนะครับ

Sid Pee
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 03:27:27 pm »

เหตุการณ์แบบนี้พูดกันตรงๆ คงไม่มีใครอยากให้เกิดกับตัวเอง แต่ถ้าเกิดแล้วก็ใช้สติ และปฎิบัติตามรีวิวนี้ได้เลยครับ

ขอบคุณครับสำหรับการติดตาม  bye

หน้า: [1]
  พิมพ์