Tin Hau Temple, Yau Ma Tei - สักการะเจ้าแม่ทับทิมอันศักดิ์สิทธิ์ ณ.
My Community
มกราคม 18, 2018, 08:53:23 pm *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Tin Hau Temple, Yau Ma Tei - สักการะเจ้าแม่ทับทิมอันศักดิ์สิทธิ์ ณ.  (อ่าน 23290 ครั้ง)
HumminG GirL
Administrator
Full Member

« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 08:10:23 pm »

รีวิวสถานที่เที่ยวในฮ่องกง

ฮัมมิ่งเกิร์ลมารายงานตัวค่ะ ออนทัวร์ทริปนี้นำเสนอ Tin Hau Temple วัดศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านเมืองฮ่องกงค่ะ

ต้องย้อนกลับไปเมื่อครั้งทำรีวิววัดเจ้าแม่ทับทิมอันศักดิ์สิทธิ์ ว่ามี Tin Hau Temple ในฮ่องกง ถึงกว่า 70 ที่เลยค่ะ

แต่ที่สำคัญเท่าที่สืบค้นมา มีทั้งสิ้นประมาณ 2 ที่ค่ะ ที่เป็นที่หลักๆ คือ Causeway Bay และที่ Yaumatei

สืบเนื่องจากสมัยก่อน คนฮ่องกงมีอาชีพหลักคือทำประมง ผู้คนจึงสร้างศาลเจ้าแม่ทับทิมเพื่อกราบไหว้ ซึ่งว่ากันว่าท่านเป็นเทพีแห่งท้องทะเล เพื่อให้ได้ขอพรให้แคล้วคลาดจากอันตราย และกลับจากทะเลสู่ฝั่งได้อย่างปลอด ัยนั่นเองค่ะ

ฮัมมิ่งได้ก้อปปี้ลิงค์ รีวิววัดเจ้าหม่ทับทิม ที่ Causeway Bay ไว้ตรงนี้นะค่ะ เผื่อเพื่อนๆท่านใดอยากไปกราบสักการะ

http://www.packagetourhongkong.com/webboard/index.php?topic=128.0

Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 08:28:57 pm »

Tin Hau Temple, Yau Ma tei

Address: Temple Street, Yau Ma Tei, Kowloon
Tel: +852 2385 0759, +852 2332 9240
Website: www.ctc.org.hk

วิธีการเดินทางมาวัดนี้ง่ายแสนง่ายค่ะ ใช้บริการรถไฟฟ้าลงที่สถานี Yau MaTei ออก Exit C เดินตามถนน Man Ming Lane มาเรื่อยๆ ก็จะเจอวัดค่ะ เป็นอารยธรรมที่ยังคงอยู่ และอยู่คู่กับความแออัดของตึกรามบ้านช่้อง ณ.บริเวณเยา่วมาเต๋ ในปัจจุบันนี้ค่ะ

วัดนี้อยู่ติดกับ Temple Street ย่านนี้ดึกๆคึกคักค่ะ ใครนั่งรถผ่านไปผ่านมาเชื่อเเน่ว่าต้องเคยเห็นวัดนี้ค่ะ

แสดงว่าบ้านเมืองของฮ่องกงเปลี่ยนไปเยอะมากนะค่ะ สมัยก่อนย่านเยาวมาเต๋น่าจะเป็นท่าเรือ จุดจอดเรือชาวประมง แต่ด้วยความเจริญของเมือง ทำให้พวกชาวประมงต้องย้ายออกไปสู่ชนบทของเมืองมากขึ้นค่ะ

Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 08:32:59 pm »

ภาพชุดนี้ถ่ายบนรถค่ะ (อาจจะไม่ชัดนัก ต้องขอโทษด้วยค่ะเพื่อนๆ)

นำมาฝาก เป็นแบบจำลอง เรานั่งรถมาบนถนน Shanghai Street ซึ่งเป็นถนนคู่ขนานกับ Nathan Road

คุ้นๆมั้ยค่ะ เวลาเรานั่งแทกซี่จากมงก๊กมาจิมซาจุ่ยก็จะผ่านวัดนี้คะเพื่อนๆ

ด้านข้างของวัด จะเป็นถนน Temple Street ค่ะ ถือว่าถนนเส้นนี้เป็นถนนวัฒนธรรมที่ยังคงอยู่อีก 1 เส้นของฮ่องกงค่ะ น่าเดินนะคะเพื่อนๆ

Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 08:36:02 pm »

อ๋อลืมบอกไปอีก 1 จุดสังเกตุค่ะ วัดนนี้อยู่ติดกับโรงแรม Silka Seaview เลยค่ะ แค่เดินข้ามถนนหากันเท่านั้นเอง

ภาพโดยรวมของ บริเวณด้านหน้าวัด จะเป็นสวนสาธารณะ มีต้นใหญ่ๆ แต่ละต้นฮัมมิ่งเชื่อว่ามากกว่า 50ปีแน่ๆ คอยปกคลุมทั้งร้อนและฝน ทำให้ที่แห่งนี้ดูสงบ ไม่น่าเชื่อว่าจะอยู่ท่านกลางความสับสนอลหม่านของสังคมเมืองได้อย่างลงตัวคะ

ร่มรื่นย์ดีจังเลย ช่วงเช้าและช่วงเย็นจะมีคนแก่ๆมานั่งเล่น บางคนก็มาเดินเล่นออกกำลังกายคะ

Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 08:38:07 pm »

เราเข้าไปสักการะองค์เจ้าแม่ทับทิมกันค่ะ งดใช้เสียงนะคะเพื่อนๆ  kapook

Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 08:44:05 pm »

เดินเข้ามาผ่านประตูทางเข้าจะเป็นลานโล่ง ไว้สำหรับกราบไหว้ จุดธูป จุดธูปวงสะเดาะเคราะห์

Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 08:45:54 pm »

องค์เจ้าแม่ทับทิมอยู่ด้านในตัวอาคารค่ะ เดินผ่านลานโล่งก็เจอแล้ว วัดนี้ไม่ค่อยใหญ่ค่ะ

ด้านขวามือของเรา (ซ้ายมือของเจ้าแม่) จะเป็นจุดซื้อธูป ไปซื้อธูปเพื่อสักการะขอพรกันได้เลยค่ะเพื่อนๆ แต่ถ้าใครจะแค่เพียงยกมือไหว้ขอพร ฮัมมิ่งก็ว่าโอเคแล้วคะ ขอแบบนี้อยู่ที่ศรัทธา

Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 08:48:04 pm »

ซ้ายมือ และขวามือของเจ้าแม่ทับทิม จะมีเทพคอยปกปักษ์รักษาองค์เจ้าแม่ทับทิม ทั้ง 4 องค์ค่ะ

Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 08:57:03 pm »

ชัดๆอีก 1 ชุดค่ะ

องค์เทพด้านซ้ายมือของเจ้าแม่ กหรือด้านขวามือของเรา (~เราหันหน้าเข้าหาเจ้าแม่ทับทิม)

องค์เทพด้านขวามือของเจ้าแม่ หรือด้านซ้ายมือของเรา (~เราหันหน้าเข้าหาเจ้าแม่ทับทิม)
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 08:58:16 pm »

เราจะมาสักการะและขอพรเจ้าแม่ทับทิม ที่ตรงนี้คะเพื่อนๆ ตามในรูปเลย

Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 09:04:11 pm »

หลังจากกราบไหว้ขอพรเจ้าแม่แล้ว เราจะมาปักธูปกันตรงนี้ บริเวณหน้าเจ้าแม่พอดีค่ะ

ขออนุญาติลงภาพ "องค์เจ้าแม่ทับทิมอันศักดิ์สิทธิ์" สักหนึ่งภาพค่ะ เชื่อหรือเปล่าค่ะเพื่อนๆ ว่าภาพนี้ตอนแรก ถ่ายยังไงก็ไม่ได้โฟกัส ใครเคยใช้กล้องDSLR จะพอทราบว่าถ้ากล้องไม่โฟกัส เราก็จะไม่สามารถบันทึกภาพได้ เลยต้องขอเจ้าแม่ พอเล็งใหม่แบบเดิมทุกประการ กล้องเก็บภาพได้ทันทีเพราะจับโฟกัสได้ ฮัมมิ่งเลยไม่รู้จะอธิบายออกมายังไงดี นอกจากจะบอกว่า สิ่งศักดิ์สิทธิ์มีอยู่จริงเป็นแน่ๆ

Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 09:09:46 pm »

เทพที่อยู่ด้านข้างขององค์เจ้าแม่ทับทิมซึ่งเป็นองค์ประธานของวัดนี้ มี

เทพเจ้ากวนอู อยู่ด้านขวามือขององค์เจ้าแม่ หรือทางด้านซ้ายมือของเรา เมื่อเรามองเข้าไปหาเจ้าแม่คะ

เจ้าแม่กวนอิม อยุ่ด้านซ้ายมือของเจ้าแม่ค่ะ

Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 09:11:24 pm »

มีเทพเฮ่งเจียด้วยค่ะ

อีกองค์ค่ะ

Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 09:17:57 pm »

ส่งท้ายองค์เจ้าแม่ทับทิมอีกสักรูป ก่อนไปจุดธูปวงสะเดาะเคราะห์กันค่ะเพื่อนๆ

Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 09:29:10 pm »

สำหรับพิธีกรรมการถวายธูปวงนั้น เค้าทำเพื่อสักการะองค์เทพที่เรานับถือค่ะ บางคนก็ขอพรให้องค์เทพอวยชัยให้สิ่งดีๆที่เราต้องการ บางคนก็ขอให้ขจัดปัดเป่าความทุกข์ โรคภัยไข้เจ็บและสิ่งไม่ดี โดยมีความตั้งใจให้ธูปนี้ยังคงจุดติดอยู่เป็นเวลาหลายวัน อย่างวัดนี้ สำหรับธูปวงวงหนึ่งใช้เวลา 7 วันถึงจะหมดค่ะ นั้นก็หมายถึง เราจะได้พรจากองค์เทพเต็มๆและต่อเนื่อง

ปล. นี่คือความเชื่อนะค่ะ อัมมิ่งฟังคนเถ้าคนแก่เล่ามา เลยนำมาถ่ายทอดให้เพื่อนๆฟัง

หน้า: [1] 2
  พิมพ์