Dessert Playground - ขาใหญ่ร้านของหวาน ประจำย่านจิมซาจุ่ย
My Community
สิงหาคม 20, 2018, 02:30:37 pm *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Dessert Playground - ขาใหญ่ร้านของหวาน ประจำย่านจิมซาจุ่ย  (อ่าน 13069 ครั้ง)
tuaklom
Administrator
Hero Member

« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:16:10 am »

ตะลุยกิน ร้านอาหารอร่อยในฮ่องกง (Hong Kong Eats)

Dessert Playground - ขาใหญ่ร้านของหวาน ประจำย่านจิมซาจุ่ย

ชื่อร้าน : Dessert Playground
ที่ตั้ง : Shop E, G/F, Rose Mansion, 1 Prat Avenue, Tsim Sha Tsui
โทร. : 2411 1139
เปิดบริการทุกวัน : 11.00 - 24.00 เที่ยงคืน

ร้าน Dessert Playground เป็นร้านขายของหวานชื่อดังประจำย่านจิมซาจุ่ยค่ะ คนแน่นมากๆ จากปกติก็มีคิวรอกินเยอะมากๆอยุ่แล้ว ตอนนี้กลับมีลูกค้ารอคิวเข้ารับประทานมากเป็นทวีคุณ เนื่องจากร้าน Five Generation ซึ่งเป็นร้านคู่แข่งตัวฉกาจและอยู่ติดๆกัน ได้ปิดกิจการลงไป (~เศร้า)

คิวหน้าร้านอันยาวเหยียดเพื่่อรอคิวรับประทาน ผู้คนเดินผ่านไปผ่านมาแล้วหยุดชะงัก จากนั้นหันมามอง เพราะสะดุดตากับแสงไฟนีออนสีเขียวและสีขาวทั้งร้าน แม้ยามเช้าหรือยามดึก ภาพที่ตัวกลมเล่าให้ฟังนี้เป็นภาพที่เพื่อนๆสามารถพบเห็นได้ตลอดเวลา บริเวณหน้าร้าน Dessert Playground ค่ะ ลองสังเกตุดูนะค่ะ
tuaklom
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:21:09 am »

ร้านขนมหวานร้านนี้อยู่ไม่ไกลจากโรงแรม Panorama Hotel

วิธีการเดินทางมาร้านนี้ สมมติว่าตั้งต้นจากหน้าโรงแรม Panorama (หันหลังให้โรงแรม หันหน้าหน้าถนน Pratt Avenue เราเลี้ยวขวาค่ะ เดินมาตามถนนจะเป็นทางบังคับให้โค้งขวา เดินตรงมาร้านเรื่อยๆ ประมาณ 30 เมตร ร้านจะอยู่ทางซ้ายมือของถนนค่ะ หรือสังเกตุง่าย จะอยู่ติดๆกับร้านอาหารสีฟ้า เจ้าของสโลแกนคิดถึงสีฟ้าเวลาหิวนั่นเอง

เริ่มจากบริเวณหน้าร้าน ณ.ตอนที่ถ่ายภาพนี้ เป็นเวลาประมาณ 5ทุ่มกว่าค่ะ (ร้านใกล้จะปิดแล้ว)

tuaklom
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:24:14 am »

จากนั้นก็ต้องเข้าคิวตามระเบียบค่ะ ไม่หลับไม่นอนกันเลยนะค่ะ อาตี๋อาหมวยฮ่องกงเนี่ย ฮืมม  fire up

ดาราฮ่องกงแวะเวียนมาทานกันเพียบเลยค่ะ สงสัยคงอร่อยแน่ๆ  thinking
tuaklom
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:27:16 am »

เอาละค่ะ ได้คิวแล้ว ไม่นานเกินรอ (~ประมาณราวๆ 30 นาที)

ร้านนี้มีโต๊ะสำหรับรองรับลูกค้า ได้ไม่น่าเกินครั้งละ 10 โต๊ะนะคะ

tuaklom
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:30:33 am »

บรรยากาศของร้านนี้ ทำให้ตัวกลมรู้สึกกระชุ่มกระชวย สดใส กระชากวัย แต่จะไม่หวานหยดย้อยตามสไตล์ร้านขนมหวานแบบที่ควรจะเป็นนะค่ะ

tuaklom
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:32:03 am »

รางวัลแห่งความสำเร็จของร้าน และเป็นเครื่องการันตีความอร่อย เยอะแยะไปหมดค่ะ

tuaklom
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:36:46 am »

บริเวณหน้าร้านมีตู้โชว์ขนมหวานเกือบจะทั้งหมดที่ขาย ดังนั้นใครดูเมนูแล้วไม่เคลียร์ มายืนดูแล้วชี้สั่งได้ค่ะ

tuaklom
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:45:51 am »

และที่เพื่อนๆเห็นเป็นขนมในภาชนะพลาสติกทรงสามเหลี่ยม คือ "ขนมเครป" (ขออนุญาตเรียกแบบนี้นะค่ะ) เป็นเมนู Signature ของร้านนี้ค่ะ ไม่ใช่เครปธรรมดา แต่ทีเด็ดคือ เครปจะเป็็นชั้นๆสลับกับใส้ที่เราเลือก

tuaklom
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:52:51 am »

เอาละค่ะ เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลาขอสั่งเลยค่ะ  kapook

1. เค้กเครปมะม่วง (เมนูขายดีอันดับหนึ่งของร้านนี้)

2. ซุปหวานสาคูทุเรียน (แปลกแต่จริง เดี๋ยวมาลองกันค่ะ)

3. พุดดิ้งไข่ (เดี๋ยวต้องพิสูจน์ ว่าจะอร่อยได้เท่ากับพุดดิ้งไข่ของร้านติดๆกัน "Five Generation" น่าเสียดายที่ปัจจุบัน ร้าน Five Generation ย้ายออกไปแล้ว)
tuaklom
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:56:38 am »

เริ่มตะลุยกินกันเลยค่ะเพื่อนๆ

สตาร์ทจากพระเอกของร้านนี้ เค้กเครปใส้มะม่วง

หลังจากชิมแล้ว บอกตรงๆว่าอร่อยมากๆ เครปเป็นชั้นๆตัดความหวานของใส้ครีมและมะม่วงได้ดีทีเดียว ทำให้เกิดความลงตัว จนตัวกลมของอนุญาตชวนให้มาลองชิมดูค่ะ ^^
tuaklom
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:58:13 am »

ตามมาด้วยพุดดิ้งไข่ รสชาติหวานกำลังดีค่ะ สำหรับคนที่ไม่ชอบหวานมาก หวานเวอร์ อันนี้ตอบโจทย์เลยค่ะ

อย่าคิดว่าเป็นของหวานประเภทร้อนนะคะ ไม่ใช่ของร้อนค่ะ  love

tuaklom
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 01:03:26 am »

เมนูสุดท้ายแบบแปลกๆกันบ้างค่ะ ซุปใส้สาคูและทุเรียน

หน้าตาเป็นแบบนี้ค่ะ ที่สั่งเมนูนี้ บอกตรงๆค่ะ เป็นคนชอบรับประทานทุเรียน ไม่ว่าจะเป็นหมอนทอง, ชะนี, ก้านยาว, พวงมณี หรือจะเป็น หลงอุตรดิตถ์ เจอเป็นวิ่งเข้าใส่ค่ะ

เสียอารมณ์ก็ตอนนี้ค่ะ เพราะถามน้องพนักงาน ว่าพอจะรู้มั้ยว่าเป็นทุเีรียนสายพันธุ์ไหน ที่นำมาทำของหวานเมนูนี้ เธอบอกไม่รู้ แหมจริงๆเลย

tuaklom
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 01:05:02 am »

สาคูในน้ำกะทิ

tuaklom
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 01:12:00 am »

และเนื้อทุเรียน เป็นปลื้มจริงๆ เมื่อได้รับประทานเมนูนี้ เสียดายจริงๆ ทำไมไม่ให้ทุเรียนเยอะกว่านี้เนี่ย

สำหรับเมนูนี้ กลับเป็นเมนูที่ตัวกลมชอบที่สุดของร้านนี้ค่ะ รสชาติกลมกล่อม ไม่หวานเจี๊ยบจนแสบคอค่ะอันนี้ยืนยันเลย ที่สำคัญมีส่วนผสมของทุเรียนด้วยละ

คงต้องชมเชยไอเดีย ในการเอาสาคูมาผสมกับทุรียนในน้ำกะทิค่ะ แล้วทำออกมาเป็นรูปแบบของซุปสไตล์ยุโรป

เพื่อนๆท่านใดต้องการลองเมนูนี้ ในบางเดือนอาจจะไม่มีเสิร์ฟนะค่ะ เพราะว่ามีเป็นฤดูกาลตามหน้าทุเรียนเท่านั้นค่ะ
tuaklom
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 01:18:24 am »

หลังจากได้เข้าไปลองชิมขนมหวานร้านนี้ ขอบอกว่า ทั้ง 3 เมนูที่ได้สั่งมาลองชิมนั้นมีความลงตัวค่อนข้างมาก เพราะปกติร้านขนมหวานแทบจะทุกร้านมักทำออกมา่หนักไปทางหวานจนถึงหวานเจี๊ยบ แต่ร้านนี้เน้นบาลานซ์ ทำให้กินได้มาก ไม่ค่อยเลี่ยน เหมาะสมแล้วค่ะที่คนแน่นร้านทั้งวันทั้งคืน

และนี่คือบทสรุปของร้าน Dessert Playground ค่้ะ เป็นร้านขนมหวาน ที่ตัวกลมแนะนำและยกให้เป็นขาใหญ่แห่งย่านจิมซาจุ่ยร้านนึงเลยค่ะ

และอยากจะบอกว่าถ้าไม่กลัวเสียอารมณ์ที่ต้องรอคิวนาน แนะนำให้เข้าไปกินค่ะ คุ้มแน่นอน

แล้วพบกับภารกิจตะลุยกินของอร่อยในฮ่องกงกับตัวกลม ได้ใหม่ในรีวิวครั้งหน้านะค่ะ สวัสดีค่ะเพื่อนๆชาว packagetourhongkong.com ที่น่้ารักทุกท่าน

bye bye bye

ปล. ค่าเสียหายวันนี้ 118 เหรียญ แบ่งออกเป็นเค้กเครปมะม่วง 30 เหรียญ, พุดดิ้งไข่ 36 เหรียญ และ ซุปสาคูทุเรีัยน 52 เหรียญ ค่ะเพื่อนๆ

หน้า: [1]
  พิมพ์