Tin Hau Temple - สักการะเจ้าแม่ทับทิมอันศักดิ์สิทธิ์ แคล
My Community
พฤษภาคม 23, 2018, 12:23:16 pm *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Tin Hau Temple - สักการะเจ้าแม่ทับทิมอันศักดิ์สิทธิ์ แคล  (อ่าน 28663 ครั้ง)
HumminG GirL
Administrator
Full Member

« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 09:12:22 pm »

ฮัมมิ่งเกิร์ลมาแล้วค่ะ ออนทัวร์ทริปนี้นำเสนอ Tin Hau Temple วัดศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านเมืองฮ่องกงค่ะ ถ้าพูดถึง Tin Hau Temple ในฮ่องกง ก็มีอยู่มากกว่า 70 ที่ค่ะ WowwwW.

ไม่ว่าจะเป็นที่นี่-Causeway Bay หรือจะเป็นที่ Yaumatei ล้วนแต่เป็นวัดที่มีเจ้าแม่ทับทิมเป็นองค์ประธานค่ะ สืบเนื่องจากสมัยก่อน คนฮ่องกงมีอาชีพหลักคือทำประมง ผู้คนจึงสร้างศาลเจ้าแม่ทับทิมเพื่อกราบไหว้ ซึ่งว่ากันว่าท่านเป็นเทพีแห่งท้องทะเล เพื่อให้ได้ขอพรให้แคล้วคลาดจากอันตราย และกลับจากทะเลสู่ฝั่งได้อย่างปลอดภัยนั่นเองค่ะ

Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 09:18:45 pm »

ทีนี้คำถามยอดฮิตคือ แล้วจะไปไหว้สาขาไหนดีถึงจะศักดิ์สิทธิ์ ในเมื่อมีถึง 70 ที่??????

ฮัมมิ่งขอบอกเลยค่ะ ว่าเหมือนกันและศักดิ์สิทธิ์เท่าๆกันค่ะ แต่ถ้าต้องเลือกแล้วละก็ ขอให้เครดิต Tin Hau Temple สาขาที่มีการสร้าง MTR แล้วถวายชื่อท่าน เพื่อเป็นสิริมงคลแก่ย่านนั้นค่ะ และ Tin Hau Temple ที่ฮัมมิ่ง(ต้อง)แนะนำ นั่นก็คือ ที่ Causeway Bay สถานีรถไฟฟ้า Tin Hau ค่ะ

เอาเป็นว่าก่อนจะเล่าประวัติ ขอบอกวิธีการเดินทางก่อนนะค่ะ เราใช้บริการรถไฟฟ้า MTR ลงที่สถานี Tin Hau ออกที่ Exit A1

ออกมาแล้วเดินข้ามถนนมาเลยค่ะ ดังภาพ

เมื่อเราข้ามถนนมาแล้ว ด้านซ้ายมือจะเป็นที่ตั้งของโรงแรม L'Hotel Causeway Bay เห็นได้โดยชัดเจนค่ะ และเราจะเห็นบันไดหินขึ้นไปสู่ด้านบน นี่แหละค่ะ ทางเดินสู่วัดทินห่าว (Tin Hau Temple)

Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 09:46:39 pm »

ขึ้นมาจนสุดบันไดจะขึ้นได้เลี้ยวขวาค่ะ เดินไปอีกไม่ถึง 50 เมตร เพื่อนๆจะเห็นวัดในทันที แค่เพียงข้ามถนนก็ถึงวัดแล้วค่ะ

Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 09:52:47 pm »

Tin Hau Temple

Address : 10 Tin Hau Temple Road, Causeway Bay, Hong Kong

Opening Hours : Daily 7 AM. - 5 PM.

วัดแห่งนี้ถูกสร้างมาตั้งแต่สมัยศตวรรษที่ 18 โดยตระกูลไท่ (Tai Family) เป็นชาวฮกเกี้ยน อพยพมาจากเมืองกวางเจา มาปักหลักที่ประเทศฮ่องกง หมู่บ้านของพวกเขาไม่มีแล้ว ปัจจุบันกลายเป็นที่ตั้งของสนามบินเก่าฮ่องกง Kai Tak Airport นั่นเองค่ะ

ครอบครัวตระกูลไท่ มักชอบเดินทางไป Causeway Bay และอยู่มาวันหนึ่ง มีคนในตระกูลไท่พบเจอองค์เจ้าแม่ทับทิมอยู่ในก้อนหิน ที่ใกล้ชายฝั่ง หลังจากนั้นพวกเขาได้ตั้งศาลเล็กๆ เพื่อเป็นการสักการะ ต่อมาในภายหลังศาลแห่งนี้กลับเป็นที่นิยมเป็นอย่างมากของบรรดาชาวประมง ได้เข้ามาเพื่อสักการะขอพรก่อนออกทะเล ประชาชนจึงได้ร่วมใจกันบริจาคและสร้างวัดTin Hau ขึ้นมาค่ะ
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 09:55:57 pm »

งั้นเราเข้าไปกราบไหว้ขอพรอันศักดิ์สิทธิ์จากเจ้าแม่ทับทิมกันค่ะเพื่อนๆ

จากภาพ : บริเวณทางเข้า มีข้อห้ามด้วยนะค่ะ เช่นห้ามสูบบุหรี่, ห้ามเด็ดดอกไม้, ห้ามสุนัขเข้า, และห้ามขี่จักรยานเป็นต้น

Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:00:50 pm »

ขณะนี้เรามาถึงหน้าวัดแล้วค่ะ บรรยากาศในวัด รวมถึงสถาปัตยกรรมต่างๆ เหมือนเราย้อนยุคกลับไป 200ปีที่แล้ว จังเลยค่ะ

Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:01:46 pm »

Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:04:08 pm »

เอาละค่ะ เราเข้าไปสักการะขอพรอันศักดิ์สิทธิ์จากองค์เจ้าแม่กันดีกว่าค่ะเพื่อนๆ

เดินเข้ามาเจอซู้มประตู ส่วนทางซ้ายมือของซุ้มประตูเป็นที่บริจาคเงินจะมีเจ้าหน้าที่คอยให้บริการอยู่ค่ะ

Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:05:55 pm »

จากจุดรับบริจาคเราเดินตรงเข้าไปเลยค่ะ อีกไม่ไกลก็จะถึงองค์เจ้าแม่ทับทิม

ระหว่างทางเราจะเจอธูปวง คนฮ่องกงนิยมจุด เพื่อปัดเป่าความโชคร้ายต่างๆให้หมดไปค่ะ เหมาะสำหรับคนปีชง มาแก้เคล็ดกัน

Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:08:24 pm »

ถึงแล้วค่ะ ต่อหน้าองค์เจ้าแม่ทับทิม มีจุดประทานพร ดั่งเช่นในภาพ

วิธีการไหว้ เราอาจจะจุดธูป หรือจะเพียงยกมือพนมตั้งจิตให้มั่นแล้วอธิษฐานขอพร โดยระลึกถึงองค์เจ้าแม่ทับทิมก็เพียงพอแล้วค่ะ

Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:13:12 pm »

มีเทพ 2 องค์ เป็นองครักษ์ คอยปกป้ององค์เจ้าแม่กวนอิมอีกที

Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:14:53 pm »

และนี่คือองค์เจ้าแม่ทับทิมค่ะ

Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:16:39 pm »

ของเซ่นไหว้ จะเป็นจำพวกผลไม้ และขนมเปี๊ยะ

Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:19:30 pm »

จุดบริการสำหรับจุดเทียน และปักธูปค่ะ

รอบๆองค์เจ้าแม่ จะมีเจ้าองค์อื่นๆอยู่อีกค่ะ

Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:21:53 pm »

เอาละค่ะ เราได้กราบสักการะขอพรจากเจ้าแม่ทับทิมแล้ว เพื่อให้แคล้วคลาดจากภัยอันตราย และเป็นศิริมงคลแก่การดำรงชีวิต ก็ได้เวลากลับค่ะ

ฮัมมิ่งเกิร์ลขอลาเพื่อนๆไปด้วยภาพประวัติศาสตร์ของวัด Tin Hau ค่ะ หาชมได้ยากสุดๆ แต่เราก็เก็บมาฝากเพื่อนๆชาวแพคเกจทัวร์ฮ่องกงดอทคอมทุกท่านค่ะ ^^

หน้า: [1] 2
  พิมพ์