ตะลุยวัดกังหัน (Che kung Temple) หมุนกังหันถูกวิธี ร่ำรวย
My Community
มกราคม 18, 2018, 08:54:01 pm *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตะลุยวัดกังหัน (Che kung Temple) หมุนกังหันถูกวิธี ร่ำรวย  (อ่าน 120334 ครั้ง)
HumminG GirL
Administrator
Full Member

« เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 01:26:10 am »

สวัสดีค่ะ พบกับฮัมมิ่งเกิร์ลอีกครั้ง ที่นี่ วันนี้เราจะพาทุกท่าน เยี่ยมชมวัดที่เก่าแก่ และเป็นที่เคารพสักการะของประชาชนชาวฮ่องกงอีกหนึ่งวัด ใช่แล้วค่ะ เราจะไปขอพรเรื่องลาภยศและโชคลาภกันที่ "วัดกังหัน (Che Kung Temple)" วัดที่มีเอกลักษณ์ไม่เหมือนใคร พร้อมด้วยเคล็ดลับ การไหว้เทพเจ้าแชกุง ให้ถูกวิธี เพื่อนๆจะได้ร่ำรวยยิ่งๆขึ้น ค้าขายเจริญรุ่งเรือง หน้าที่การงานเจริญก้าวหน้า เลื่อนยศ เลื่อนตำแหน่งกันอย่างง่ายๆเจ้าค่ะ
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 01:51:05 am »

วิธีการเดินทางมาวัดนี้ไม่ยากค่ะ

HumminG GirL ขอแนะนำให้เลือกใช้บริการของ MRT ค่ะ  

1. สมมติว่าเราเริ่มต้นจากจิมซาจุ่ย ใช้สายสีแดง ทิศทางสู่ Tsuenwan
2. เมื่อถึง Yau Ma Tei ให้เปลี่ยนเป็นสายสีเขียว ทิศทางสู่ Tiu Keng Leng
3. เมื่อถึง Kowloon Tong ให้เปลี่ยนเป็นเส้นสีฟ้า คือสาย East Rail Line ทิศทางสู่ Lowu รถวิ่งไปอีก 1 สถานี ให้เปลี่ยนสายค่ะ ที่สถานี Tai Wai
4. ที่สถานี Tai Wai ให้เปลี่ยนเส้นสีน้ำตาล (Ma On Shan Line) รถวิ่งต่อไปอีก 1 สถานี ก้อลงแล้วค่ะ คือ สถานี Che kung Temple Station เดินออกมาแล้ว ออก Exit A เราจะเห็นวัดอยู่ไม่ไกล ใช้เวลาเดินไปอีกประมาณ 5-10 นาทีก้อถึงหน้าวัด

อ้อ เมื่อถึงวัดแล้ว เข้าไปได้เลยค่ะ ไม่เสียค่าเข้าแต่อย่างใด

เปิดทุกวันตั้งเเต่ เวลา 07.00-18.00 น.

ที่ตั้ง : Che Kung Miu Road,Tai Wai,New Territories

โทร : 852-25081234 , 26034049

เว็บไซต์ : http://www.ctc.org.hk/en/directcontrol/temple21.asp

TIP : วัดนี้เป็นศักดิ์สิทธิ์และเป็นที่เคารพสักการะของคนฮ่องกงเป็นจำนวนมาก รัฐบาลฮ่องกงจึงได้มีการสร้างสถานีรถไฟสำหรับไปวัดแชกุงโดยเฉพาะ เพื่อให้สะดวกต่อประชาชน ในการเดินทางไปกราบไหว้ขอพรต่อองค์เทพเจ้าแชกุงนั่นเอง

Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 11:51:21 pm »

"วัดกังหัน"หรือเรียกกันว่า "แชกุงหมิว" (Che Kung Temple) ถือว่าเป็นวัดที่เก่าแก่มากในฮ่องกง อยู่คู่กับฮ่องกงมา มากกว่า 300ปี เป็นวัดที่มีชื่อเสียงและศักดิ์สิทธิ์มากทีเดียว วัดแห่งนี้ตั้งอยู่ในเขตซาถิ่น(Satin) มีองค์เทพเจ้าแชกุงและมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์อีกอย่างหนึ่งที่เป็นของคู่วัด และเป็นเอกลักษณ์โดดเด่นไม่เหมือนใครตั้งอยู่ นั่นก้อคือกังหัน

ประชาชนในฮ่องกง คนใหญ่คนโต คนมีชื่อเสียง รวมไปถือผู้ว่าการรัฐ จะต้องเข้ามากราบไหว้สักการะขอพรกันในช่วงวันตรุษจีนของทุกปี

บรรยากาศโดยรอบของวัดกังหันแห่งนี้

ความเป็นมาของวัดแชกุงหมิว

เทพเจ้าแชกุง เดิมทีท่านเป็นนายพลมีความน่าเกรงขามมาก มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวที่แตกต่างจากนายพลคนอื่น ๆ โดยท่านจะมีกังหันคู่กายที่ก่อนท่านจะออกไปรบจะต้องมีการทำพิธีหมุนกังหันก่อนเสมอ และมักจะได้ชัยชนะกลับมาเสมอ จนคนในระแวกนั้นให้ความเคารพนับถือมาก ที่ท่านเป็นนายพลที่ปกป้องประชาชน จวบจนถึงวินาทีสุดท้ายที่เสียชีวิตไป  หลังจากนั้นไม่นาน ก็เกิดมีโรคระบาดร้ายแรงขึ้นกับคนในหมู่บ้าน คนในหมู่บ้านได้มีการจุดธูปและนำกังหันคู่กายมาตั้งไว้ที่หน้าหมู่บ้าน เพื่อปัดเป่าโรคร้ายให้ออกไป และได้อธิษฐานว่าถ้าโรคร้ายหายไปจะมีการสร้างวัดให้เทพเจ้าแชกุง และหลังจากนั้น โรคร้ายก็หายไปจากหมู่บ้านและไม่เคยมีโรคร้ายนี้เกิดขึ้นอีกเลยจนคนในหมู่บ้านได้พากันสร้างวัดให้เทพเจ้าแชกุง ซึ่งนี่ก็เลยเป็นที่มาของวัดแชกุงหมิวที่ประชาชนทั่วฮ่องกงเคารพเป็นอย่างมาก
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 11:57:21 pm »

เมื่อเราเดินเข้าสู่ประตูวัดแล้ว ด้านซ้ายมือจะเป็นจุดสำหรับซื้อธูปและเครื่องสักการะ กังหันเครื่องรางก้อมีให้บริการ ให้เราซื้อที่ตรงนี้ได้เลย (รายได้ทั้งหมดเข้าวัดจ้า)

SUPER TIP : สำหรับการไหว้ขอพรเทพเจ้าแชกุง ทางวัดจะเป็นชุดที่สำหรับไหว้เทพเจ้าแชกุงโดยตรง ค่าใช้จ่าย 38เหรียญ จะเป็นชุดที่ครบสำหรับไหว้ ชุดนั้นจะมีกระดาษไหว้เจ้า 1ชุด, ธูปมังกรสีแดง 3ดอก, ธูปดอกเล็ก 1กำ พอซื้อธูปเสร็จแล้ว ท่านสามารถยื่นธูปชุดนี้ให้เจ้าหน้าที่ช่วยจุดได้เลยจ้า

Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 12:17:49 am »

ระหว่างรอเจ้าหน้าที่ช่วยเราจุดธูป ให้เรานำกระดาษไหว้เจ้าที่ได้มา เขียนชื่อ นามสกุล วันเดือนปีเกิด และคำอวยพร หรือคำขอพร ลงไปในกระดาษ

เมื่อเขียนเสร็จเรียบร้อย เราก้อเดินไปรับธูปกับเจ้าหน้าที่ ที่ได้จุดรอเราไว้ โดยที่ต้องถือกระดาษไหว้เจ้าไว้ในมือ เพื่อให้เจ้าหน้าที่ทราบ

ธูปมังกรมาแล้ว ทุกอย่างพร้อม เริ่มไปไหว้เจ้าขอพร ให้อย่างถูกต้องกันเลยจ้า

TIP : เพื่อนๆมีคำถามกันหรือเปล่า ว่าทำไมต้องเป็นธูปมังกร ???
ธูปมังกร ภาษากวางตุ้งจะเรียกว่าหล่งเฮิง เพราะเทพเจ้าแชกุงไม่ใช่พระ ฉะนั้นจึงต้องมีการไหว้เจ้าที่ฟ้าดินก่อน เพื่อเปิดทาง ซึ่งจะใช้ธูปมังกรเพื่อไหว้นั่นเอง

Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 12:22:04 am »

เมื่อรับธูป เราจะเริ่มทำพิธีที่ถูกต้องกันค่ะ เริ่มแรกให้ไหว้เทวดาฟ้าดินและเจ้าที่  จุดที่จะไหว้นี้ จะอยู่กลางแจ้ง

วิธีการไหว้เทวดาฟ้าดิน
1.) ขั้นตอนแรกให้เราหันออกไปทางข้างนอกวัด บอกชื่อ บอกนามสกุล ไหว้3ครั้ง
2.) หันกลับมาด้านใน ไหว้3ครั้ง แล้วจึงปักธูป
3.) ให้เราปักธูปมังกรทั้ง 3ดอก ที่กระถางกลาง

4.) ต่อไปนำธูปดอกเล็กหันหน้าเข้าวัด ไหว้พร้อมบอกชื่อ นามสกุลอีกครั้ง ปักธูปเล็กทั้ง3กระถาง กระถางละ3ดอก

5.) เมื่อปักธูปทั้ง 3 ดอกเสร็จแล้ว จะยังเหลือธูปอยู่กำใหญ่ๆ ให้เราแยกไว้ก่อน 3ดอก เพื่อไปปักด้านใน
6.) ส่วนที่เหลือกำใหญ่ๆ ให้ปักกระถางกลางแจ้งทั้งหมดให้แล้วเสร็จ ก่อนที่จะเดินเข้าไปด้านใน

*** ให้เราถือธูป 3ดอกเดินเข้าใปส่วนด้านในได้เลย ให้ตั้งใจอธิฐาน เพราะอีกไม่กี่อึดใจ จะได้ขอพรกับเทพเจ้าแชกุง
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 12:24:02 am »

เทพเจ้าแชกุง ที่ประดิษฐานที่วัดแห่งนี้ มีความสูงประมาณตึก 2ชั้น สูงใหญ่และน่าเกรงขามมาก

Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 12:27:30 am »

วิธีการไหว้ขอพรจากท่านเทพเจ้าแชกุง :

ยืนไหว้พร้อมธูป 3ดอกและกระดาษไหว้เจ้า ที่เตรียมเอาไว้ บางท่านถ้าเตรียมกังหันเครื่องรางมาด้วย ก้อให้เตรียมนำมาออกมาพร้อมกัน

ให้มองไปที่หน้าท่านเทพเจ้าแชกุงอย่างตั้งใจ อธิษฐานจิตให้ตั้งมั่น เมื่อจะขอพรให้เปล่งคำพูด ออกเสียงออกมา พูดแต่สิ่งที่ดี ๆ สิ่งที่ไม่ดีไม่พูด ขอพรเสร็จให้ปักธูปทั้ง3ดอก

Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 12:34:58 am »

จากนั้นก็ไปหมุนกังหัน เป็นไฮไลต์อีกอย่างที่ต้องไม่พลาด

วิธีการหมุนกังหันให้ถูกวิธี ให้หมุนตามเข็มนาฬิกา 3รอบ "ไม่หมุนทวนเข็ม"

หลังจากหมุนครบแล้ว ให้ตีกลอง3ครั้ง สำหรับกระดาษไหว้เจ้า ให้นำไปใส่ในรถเข็น มีจุดใส่อยู่บริเวณด้านหน้า ให้นำไปวางในรถได้เลย โดยที่จะมีเจ้าหน้าที่ช่วยนำไปทำพิธีให้ เป็นอันเสร็จพิธี

แต่ช้าก่อนสำหรับท่านใดที่ประสงค์จะทำบุญ สามารถทำได้บริเวณด้านในเลย จะมีเจ้าหน้าที่ของวัดอยู่่ ยื่นเงินบริจาคให้เจ้าหน้าที่ พร้อมเขียนชื่อตัวเอง ลงไปในเล่มสมุดทำบุญของวัด หลังจากทำบุญแล้ว เจ้าหน้าที่จะยื่นซองแดงให้เรา ให้นำเก็บไว้ในกระเป๋าเงิน เพื่อเป็นขวัญกระเป๋า(ขวัญถุง) พัดพาเงินทองเพิ่มพูนขึ้นเรื่อยๆ  ก็ถือว่าเสร็จพิธี

Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 02:55:49 am »

เป็นยังไงบ้างค่ะ รีวิวฉบับนี้ที่ HumminG GirL ได้จัดทำขึ้นมาเพื่อเพื่อนๆชาว packagetourhongkong.com อย่าลืมนะค่ะ เวลาถือธูประวังโดนหลังคนอื่น และระวังอย่าให้ธูปคนอื่นโดนเราด้วยนะค่ะ  แล้วเจอกันใหม่ในรีวิวสถานที่ท่องเที่ยวในฮ่องกงคราวหน้าค่ะ สวัสดีค่ะ

มีแถม : รวมภาพบรรยากาศ วัดกังหัน ณ.ช่วงตรุษจีน ขอบคุณที่ติดตามค่ะ

หน้า: [1]
  พิมพ์